Tractor Yojana 2023: ट्रॅक्टर अनुदान योजना 2023 अर्ज सुरु, येथे करा अर्ज

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Tractor Yojana 2023

Tractor Yojana 2023 राज्यात शेती हा मुख्य व्यवसाय आहे. मात्र, शेतीच्या कामासाठी मजुरांचा प्रश्न गंभीर आहे. त्यामुळे शेतीसाठी लागणारा खर्च, मजुरांचा तुटवडा, शेतीची कामे वेळेवर पूर्ण होणे आणि शेतीतून मिळणारे खरे उत्पन्न यामुळे शेती व्यवसाय कठीण होत चालला आहे. सन 2023 पर्यंत शेतकऱ्यांचे उत्पन्न दुप्पट करण्याचे केंद्र सरकारचे उद्दिष्ट आहे आणि शेतीसाठी लागणार्‍या निविष्ठांच्या खर्चात कपात करून उत्पादन वाढवण्यासाठी पारंपारिक शेती बदलून आधुनिक पद्धतीने यांत्रिकीकरण करणे आवश्यक आहे.

राष्ट्रीय कृषी विकास योजनेतून कृषी यांत्रिकीकरणासाठी अधिक निधी उपलब्ध करून देणे शक्य नाही. तसेच, राष्ट्रीय कृषी विकास योजनेत ट्रॅक्टर, Tractor Yojana 2023 ऊस तोडणी यंत्र यांसारख्या उच्च किमतीच्या मशीनसाठी अनुदान मंजूर होणार नाही. परंतु, या यंत्रांच्या प्रचंड मागणीमुळे केंद्र सरकार central government पुरस्कृत कृषी यांत्रिकीकरण योजना प्रभावीपणे राबविण्यास मर्यादा आहेत.

या पार्श्वभूमीवर, 18 मे 2018 रोजी, महाराष्ट्राने राज्यात 100% राज्य पुरस्कृत कृषी यांत्रिकीकरण योजना (Tractor Yojana 2023) लागू करण्यास मान्यता दिली. राज्य पुरस्कृत कृषी यांत्रिकीकरण योजना ही 100% राज्य पुरस्कृत योजना आहे.

या योजने अंतर्गत ट्रॅक्टर, पॉवर टिलर, Automatic उपकरणे जसे रिपर, रिपर कम बाइंडर, पॉवर वीडर, ट्रॅक्टर चालविणारी उपकरणे उदा. रोटाव्हेटर, पीटीओ ऑपरेटेड वीडर, राईज बेड प्लांटर, रिव्हर्सिबल प्लो, प्लांटर, थ्रेशर (Thresher/ Multi Crop Thresher ), कॉटन श्रेडर, ट्रॅक्टर माउंटेड स्प्रेअर कापणीनंतरची तंत्रज्ञान उपकरणे जसे मिनी राईस मिल, मिनी डाळ मिल, पॅकिंग मशीन, ग्राइंडर/पॉलिशर, क्लीनर कम ग्रेडर, अशा उपकरणांच्या खरेदीसाठी शेतकऱ्यांना अनुदान दिले जाते.

या योजनेंतर्गत लहान आणि अत्यल्प भूधारक शेतकरी, अनुसूचित जाती/जमाती आणि महिला शेतकऱ्यांना 50% अनुदान मिळते तर इतर शेतकऱ्यांना 40% अनुदान मिळते. ट्रॅक्टर योजना 2023 (Tractor Yojana 2023) सबसिडीसाठी जीएसटीची रक्कम मिळवलेली नाहीत. त्याचप्रमाणे 60 टक्के, 12 लाख रुपये शेतकरी उत्पादक कंपन्या आणि शेतकरी गटांना कृषी उपकरण खरेदीसाठी बँका देणार आहेत. 12 लाखपर्यंत अनुदान उपलब्ध आहे.

Tractor Yojana काय कागदपत्रे आवश्यक आहेत?

  • शेतकऱ्याकडे आधार कार्ड असणे बंधनकारक आहे
  • एका शेतकऱ्याकडे 7/12 उतारा आणि 8A असला पाहिजे.
  • शेतकर जात, पोटजमातीचे असल्यास जात प्रमाणपत्र आवश्यक आहे
  • ट्रॅक्टर किंवा यंत्रसामग्री चाचणी अहवाल ( equipment report).
  • बँक पास बुक,
  • मशीन कोटेशन,
  • अनुदान फक्त एका उपकरणासाठी म्हणजे ट्रॅक्टर किंवा मशीन वापरण्यासाठी देय असेल.
  • कुटुंबातील कोणत्याही सदस्याकडे Tractor असल्यास तो ट्रॅक्‍टर चालविण्‍याच्‍या मशिनचा लाभ घेण्‍यास पात्र (eligible for scheme) असेल, परंतु ट्रॅक्‍टरचा पुरावा जोडणे आवश्‍यक असेल.

जर शेतकऱ्याने कोणत्याही घटकाचा/ यंत्रअंमलबजावणीचा लाभ घेतला असेल तर पुढील 10 वर्षांसाठी त्याच घटकासाठी/यंत्रासाठी अर्ज करता येणार नाही परंतु तो इतर उपकरणांसाठी अर्ज करू शकतो. म्हणजेच, जर एखाद्या शेतकऱ्याला 2021-22 मध्ये ट्रॅक्टरचा लाभ देण्यात आला असेल, तर तो पुढील 10 वर्षांसाठी ट्रॅक्टरच्या फायद्यासाठी पात्र राहणार नाही, परंतु 2022-23 मधील इतर उपकरणांच्या लाभांसाठी पात्र असेल. Tractor Yojana 2023

Tractor Yojana ट्रॅक्टर योजना 2022 अर्ज

https://mahadbt.maharashtra.gov.in/Farmer/home/index या वेबसाइटवर ऑनलाइन भरावा लागेल.

यासाठी शेतकरी हे अर्ज त्यांच्या मोबाईल/लॅपटॉपवर तसेच ग्रामपंचायतीच्या CSC केंद्र/ ग्राम सेवा केंद्रावर भरू शकतात.

एक शेतकरी एक अर्ज योजना (Mahadbt Farmer Scheme) अनेकांना या वेबसाइटवर “शेतकरी योजना” (Farmer Scheme) निवडायची आहे. शेतकऱ्यांकडे “वैयक्तिक लाभार्थी” तसेच “शेतकरी गट/FPO/सहकारी संस्था” म्हणून नोंदणी करण्याचा पर्याय आहे. तुमचे खाते उघडण्यासाठी, प्रथम तुम्हाला तुमचे username आणि पासवर्ड तयार करणे आवश्यक आहे. त्यानंतर अर्ज भरू शकतो.

Tractor Yojana 2023: ट्रॅक्टर अनुदान योजना 2023 अर्ज सुरु, येथे करा अर्ज

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

2 thoughts on “Tractor Yojana 2023: ट्रॅक्टर अनुदान योजना 2023 अर्ज सुरु, येथे करा अर्ज”

Leave a Comment