Land Record: 7/12 उतारा बद्दल सर्व माहिती, इतिहास, 7/12 वाचन, वाचा सविस्तर

सातबाराचा (Land Record)भाग आपल्या सर्वांना माहीत आहे. पण तो कसा वाचावा, त्यात काय आहे आणि त्याला किती महत्त्व द्यायला हवे हे माहीत नाही. या विषयावरील माहिती या पुस्तिकेत देण्यात आली आहे. प्रथम, हा मार्ग कसा तयार झाला ते आपण पाहू. सात बारांच्या उताऱ्याचा (Land Record) इतिहास पाहिल्यानंतर या उताऱ्यात नेमके काय लिहिले आहे ते जाणून घेऊया.

सात बारा (7/12) इतिहास Land Record History

इंग्लंडमध्ये अस्तित्वात असलेल्या महसूल व्यवस्थेत इंग्रजांनी भारतातील ब्रिटिश राजवटीत थोडासा बदल केला होता. भारतात सुरुवात झाली. महाराष्ट्रात जमीनदारी पद्धतीची अंमलबजावणी सर्वत्र शक्य होणार नाही, हे लक्षात घेऊन रयतवारी पद्धत शक्य तेथे सुरू ठेवली. त्यासाठी इंग्रजांनी भारतातील व महाराष्ट्रातील बहुतांश जमीन जप्त केली. जमिनीचे मोजमाप, जमिनीचे नकाशे तयार करणे, (Land Map) जमिनीच्या सीमा चिन्हांकित करणे, मगदुरासारख्या जमिनीची सुपीकता लक्षात घेऊन जमीन कर/विभाग निश्चित करणे याला जमाबंदी म्हणतात. दर ३० वर्षांनी जमाबंदीसाठी कायदेशीर तरतूद.

जमाबंदीच्या वेळी प्रत्येक गावासाठी जमिनीची मूळ कागदपत्रे तयार केली जातात. या पत्राच्या प्रती जनगणना विभागाकडून जिल्हाधिकाऱ्यांमार्फत प्रत्येक विभागाला पाठवल्या जातात. 1897 मध्ये तत्कालीन ब्रिटिश सरकारने दुष्काळ आयोग नेमला. त्या वेळी लागवडीयोग्य जमीन आकाराने मोठी होती. त्यामुळे एवढ्या मोठ्या शेतजमिनीचे तुकडे होऊ नयेत, अशी अपेक्षा होती. परंतु हिंदू, मुस्लिम आणि सर्व धर्माच्या वैयक्तिक कायद्यांनुसार वारसा हक्कामुळे शेतजमिनीचे मोठे भूभाग खचू लागले. शेतजमिनीच्या विभागणीवरून वाद, प्रत्येक व्यक्तीचा वारसा वाढला आणि जमिनीच्या हक्कांमध्ये फेरफार होण्याची प्रकरणे वाढू लागली.

या संदर्भातील पहिला कायदा 1903 मध्ये मंजूर करण्यात आला. त्यात बदल झाले, नवे कायदे झाले. अखेर महाराष्ट्र सरकारने सध्याचा महाराष्ट्र जमीन महसूल कायदा (Land Revenue Act) 1966 मंजूर केला. यापूर्वी बॉम्बे लँड रेव्हेन्यू कोड 1879 (bombay land revenue code 1879) मुंबई राज्यात 1965 पर्यंत अस्तित्वात होता. सध्या या कायद्यांतर्गत शेतजमिनीच्या हक्कासंदर्भात विविध नोंदी ठेवल्या जातात. यासाठी स्वतंत्र रजिस्टर ठेवण्यात आले आहे. यामध्ये प्रामुख्याने शेतजमीन हक्क आणि पिकांची नोंदणी, कुळांची नोंद आणि मालकी हक्कांची नोंदणी इत्यादींचा समावेश होतो. यासोबतच 21 विविध प्रकारचे गावचे नमुने (गावचे स्वरूप) ठेवले आहेत. यापैकी गाव नमुने 7, 7अ आणि 12 मिळून एकूण सात बारा होतात. Land Record

Land Record 7/12 उतारा काय दर्शिवतो?

प्रत्येक जमीनदाराला सतराव्या मार्गावरून कळू शकते की त्याच्याकडे किती आणि कोणत्या प्रकारची जमीन आहे. गाव नमुना 7 हे अधिकृत पत्रक आहे आणि गाव नमुना 12 हे पीक निरीक्षण पत्रक आहे. हे प्रत्येक गाव तल्ठामधील जमीन आणि महसूल व्यवस्थापनासाठी गावाचे नमुने आहेत.

7/12 कसा वाचवा

अ) प्रतीच्या डाव्या बाजूला जमीन सर्वेक्षण/सर्वेक्षण/गट क्रमांक Bhumiabhilekh आणि शेअर क्रमांक. सरकारने प्रत्येक जमीन गटाला एक क्रमांक दिला आहे. त्याला सर्वेक्षण क्रमांक किंवा गट क्रमांक म्हणतात. आणि या प्रकारच्या जमिनीचा वाटा भाग क्र. ही जमीन त्या व्यक्तीकडे कशी आली, हे यावरून कळते.

 • भोगवटा वर्ग 1 म्हणजे जमीन कौटुंबिक परंपरेची मालकी आहे, ज्याला खालसा असेही म्हणतात.
 • भोगवटादार वर्ग 2 म्हणजे अल्पभूधारक किंवा भूमिहीनांना सरकारने दिलेली जमीन. जिल्हा प्रशासनाच्या परवानगीनंतरच ही जमीन विकता येते, भाडेपट्ट्यावर देता येते, गहाण ठेवता येते, दान करता येते, हस्तांतरित करता येते.
 • सरकारने काही अटींवर किंवा काही कामांसाठी किंवा ठराविक कालावधीसाठी किंवा भाडेतत्त्वावर दिलेली जमीन जमिनीच्या मुदतीत येते. अशा अटींचे उल्लंघन झाल्यास सरकार ते मागे घेते. Land Record
 • जमिनीचे स्थानिक नाव सर्व्हे क्र. या स्तंभात शेतकऱ्याने त्याच्या जमिनीला (खाचर/वाळुखाच) नाव दिले आहे का याचा उल्लेख केला आहे.
 • या अंतर्गत, जमिनीच्या ‘शेतीयोग्य क्षेत्र’ मध्ये लागवडीखालील, बागायती, भातशेतीचे एकूण क्षेत्र समाविष्ट आहे. हे क्षेत्र एकर/हेक्टर आणि गुंठा/आर मध्ये दाखवले आहे. Land Record
 • या अंतर्गत पो.ख. म्हणजेच ‘ पोट खराब’ म्हणजे लागवडीसाठी पूर्णपणे अयोग्य क्षेत्र. पुन्हा वर्ग (A) मध्ये शेतातील धरणे/नाले/खाणी समाविष्ट आहेत, तर वर्ग (B) मध्ये रस्ते, कालवे, तलाव आणि विशेष हेतूंसाठी राखीव जमीन समाविष्ट आहे.
 • या अंतर्गत, ‘आहार’ अंतर्गत जमिनीवरील कर रुपये/पैसे दिला जातो.
 • गावाच्या नमुना 7 च्या मधोमध मालकाचे किंवा भोगवटादाराचे नाव दिलेले आहे. प्रत्यक्ष व्यवहार करताना सातवा उतारा पाहता, जमीन विकणाऱ्याचे नाव कंसात असल्यास, तो जमिनीचा मालक नाही असे समजावे. जमीन विकल्यावर नवीन मालकाचे नाव खाली कंसात लिहिलेले असते. मालकाच्या नावापुढे, वर्तुळात काही संख्या ठेवा. याला दुरुस्ती म्हणतात.

ब) गाव नमुना 7 च्या उजव्या बाजूला जमीनधारकाच्या जमिनीचा खाते क्रमांक आणि जमातीचे नाव, जर असेल तर, आणि ब्लॉकची रक्कम दर्शविली आहे. Land Record

 • ‘अन्य हक्क’ मध्ये मालमत्तेतील इतर हक्क धारकाचे नाव नोंदवले जाते. या विभागात जमिनीच्या संदर्भात घेतलेले कर्ज योग्य आहे की नाही हे पाहता येईल. इतर अधिकार विभागात लिहिलेली टीप समजून घेणे आवश्यक आहे.
 • काही वेळा संपूर्ण जमिनीऐवजी जमिनीचा काही भाग विकत घेतला जातो. शेतजमीन असल्यास अशा भागाला तुकडा म्हणतात, त्यामुळे त्याचे तुकडे करून विकता किंवा खरेदी करता येत नाही.
 • ‘पुनर्वसनासाठी अधिग्रहित’ अशी टिप्पणी असल्यास, सरकारला रस्ते, धरणांसाठी संपादित करायच्या असलेल्या जमिनीपैकी शेतकऱ्याच्या पुनर्वसनासाठी अन्य जमीन संपादित करू शकते. मग अशी जमीन सरकारच्या अंतिम निर्णयाशिवाय विकता येणार नाही.
 • कुलकायत कलम 43 च्या बंधनास अधीन राहून, असा शेरा असल्यास जिल्हाधिकाऱ्यांच्या परवानगीशिवाय अशी जमीन Land Record विकता येत नाही.
 • जर शेरा कलम 84 च्या उत्तरदायित्वासाठी पात्र असेल, जर जमीन कृषी वापरासाठी खरेदी करायची असेल, तर खरेदीदार शेतकरी असणे आवश्यक आहे. digital 7/12
Land Record: 7/12 उतारा बद्दल सर्व माहिती, इतिहास, 7/12 वाचन, वाचा सविस्तर

1 thought on “Land Record: 7/12 उतारा बद्दल सर्व माहिती, इतिहास, 7/12 वाचन, वाचा सविस्तर”

Leave a Comment