Agriculture Solar Scheme: मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहिनी योजना-2 साठी 30 हजार कोटींची तरतूद

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Agriculture Solar Scheme

Agriculture Solar Scheme: शेतकऱ्यांना दररोज शेतीसाठी वीज उपलब्ध करून देण्यासाठी राज्य सरकारने मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहिनी योजना-2 जाहीर केली आहे.

शेतकऱ्यांना शेतीसाठी वीज उपलब्ध करून देण्यासाठी राज्य सरकारने मुख्यमंत्री सौर कृषी योजना-2 (Agriculture Solar Scheme) जाहीर केली आहे. या योजनेचे उद्दिष्ट महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांना 28,000 एकर जमीन भाडेतत्वावर घेण्याचा निर्णय घेतला आहे.

या योजनेची अंमलबजावणी 2025 च्या शेवटपर्यंत सुरू होणार असून, सरकारने यासाठी रु. 30 हजार कोटी गुंतवणूक केली जाईल. या उपक्रमामुळे ग्रामीण भागात हजारो नोकऱ्या निर्माण होण्याची अपेक्षा आहे, असे महाराष्ट्र राज्य विद्युत वितरण कंपनी लिमिटेडच्या स्वतंत्र संचालकांनी दिलेल्या निवेदनात म्हटले आहे.

या योजनेंतर्गत शेतकर्‍यांना प्रतिएकर 50 हजार रुपये दराने जमीन भाड्याने देण्यात येणार आहे. 50,000 प्रति एकर आणि रु. 1,25,000 प्रति हेक्टर भाडे दिले जाणार आहे. लीज करार 25 वर्षांसाठी वैध असेल.या योजनेची अंमलबजावणी करण्यासाठी महाराष्ट्र सरकार सध्याच्या वीज उपकेंद्रापासून पाच किलोमीटरच्या परिघात शेतकऱ्यांकडून जमीन संपादित करणार आहे.

जमीन सरकारची असल्यास दहा किलोमीटरच्या परिघात जमिनीवर सौरऊर्जा प्रकल्प राबविण्यात येणार आहे. सरकारी मालकीच्या जागेचे भाडे फक्त एक रुपया असेल. महाराष्ट्र राज्य विद्युत वितरण कंपनी लिमिटेडच्या स्वतंत्र संचालकांनी ही माहिती दिली. सरकारी जमीन उपलब्ध नसल्यास, शेतकऱ्यांना या योजनेत सहभागी होण्यासाठी आमंत्रित केले जाईल आणि त्यांना महाराष्ट्र राज्य विद्युत वितरण कंपनी लिमिटेड (MSEDCL) च्या पोर्टलवर नोंदणी करणे आवश्यक आहे.

Kusum Solar Yojana: या 17 जिल्ह्यामध्ये कुसुम सोलर पंप योजना नवीन ऑनलाईन अर्ज सुरू

Agriculture Solar Scheme काय आहे योजना

  • प्रकल्पासाठी जमीन उपलब्ध करून देणाऱ्या शेतकऱ्यांना वार्षिक भाडे रु. 1 लाख प्रति हेक्टर.
  • ही जमीन २५ वर्षांसाठी भाडेतत्त्वावर दिली जाणार आहे.
  • वार्षिक भाडे दरवर्षी तीन टक्क्यांनी वाढणार आहे.
  • सध्याच्या वीज उपकेंद्राच्या पाच किलोमीटरच्या आत जमीन असणे महत्त्वाचे आहे.
  • सौरऊर्जा प्रकल्प असलेल्या ग्रामपंचायतींना रु. 5 लाख.
  • कार्यक्रमात सहभागी होण्यासाठी शेतकऱ्यांना महावितरण पोर्टलवर नोंदणी करणे आवश्यक आहे.

ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी वेबसाईट https://mahadiscom.in/solar-mskvy/

Agriculture Solar Scheme: मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहिनी योजना-2 साठी 30 हजार कोटींची तरतूद

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

1 thought on “Agriculture Solar Scheme: मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहिनी योजना-2 साठी 30 हजार कोटींची तरतूद”

Leave a Comment