Agriculture Solar Yojana: सोलर पंप योजना सुरु परंतु सर्व्हरच्या समस्येमुळे सौर पंपाचे अर्ज भरताना शेतकऱ्यांना आर्थिक त्रास

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Agriculture Solar Yojana
Agriculture Solar Yojana: सोलर पंप योजना सुरु परंतु सर्व्हरच्या समस्येमुळे सौर पंपाचे अर्ज भरताना शेतकऱ्यांना आर्थिक त्रास

Agriculture Solar Yojana महाराष्ट्र राज्य विद्युत वितरण कंपनी लिमिटेड (MSEDCL) कडून काही भागात वीजपुरवठा उपलब्ध नसल्यामुळे, जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना प्रधानमंत्री कुसुम योजना (pm kusum solar yojana) अंतर्गत पुरविल्या जाणाऱ्या सौर पंपांसाठी पोर्टलद्वारे ऑनलाइन अर्ज सादर करण्याच्या सूचना देण्यात आल्या होत्या. महाराष्ट्र एनर्जी डेव्हलपमेंट एजन्सी (MEDA) द्वारे राबविण्यात येते.

Agriculture Solar Yojana तथापि, नेटवर्क कनेक्टिव्हिटी आणि सर्व्हर डाउनटाइमच्या समस्यांमुळे, शेतकर्‍यांवर लक्षणीय आर्थिक बोजा पडला आहे. या योजनेसाठी उद्दिष्ट असलेल्या एक लाख पंपांपैकी बुधवार दि 17 मे 2023 पर्यंत अर्ज प्रक्रिया सुरू झाल्यानंतर अंदाजे 25,000 पंपांचे अर्ज प्राप्त झाले. गुरुवारी जिल्ह्यासाठी निश्चित केलेला कोटा पूर्ण झाला.

जिल्ह्यातून आतापर्यंत एकूण बारा हजार अर्ज दाखल झाले असून, त्यापैकी सुमारे तीन हजार सौरपंप बसविण्यात आले आहेत. सात हजारांहून अधिक प्रलंबित अर्जांवर प्रक्रिया सुरू झाल्याची माहिती महाराष्ट्र ऊर्जा विकास संस्थेच्या (meda) जिल्हा व्यवस्थापक लीना कांबळे यांनी दिली. 17 मे रोजी ऑनलाइन अर्ज प्रक्रिया सुरू करण्यात आली. महाराष्ट्र एनर्जी डेव्हलपमेंट एजन्सीमध्ये (Maharashtra Energy Development Agency) स्वतंत्र आयटी विभाग नसल्यामुळे या योजनेची जबाबदारी एका नामांकित संस्थेकडे सोपवण्यात आली आहे.

Agriculture Solar Yojana

सुरुवातीला शेतकऱ्यांना प्रणालीमध्ये अर्ज करण्यासाठी लॉगिन आयडी घेणे आवश्यक आहे. या योजनेसाठी अर्जदाराच्या जमिनीची माहिती गोळा करण्यासाठी, भूमी अभिलेख विभागाचा सहभाग आहे, लॉगिन प्रक्रियेदरम्यान भरीव शुल्क आकारले जाते. तथापि, नेटवर्क कनेक्टिव्हिटी आणि सर्व्हर डाउनटाइमच्या समस्यांमुळे, शेतकर्‍यांना लॉग इन करण्यात अडचणी आल्या आहेत. त्यांना दिवसभर त्रास झाला आहे, वारंवार लॉग इन करण्याचा प्रयत्न केला आहे आणि अर्जदारांना योजनेचा आयडी प्रदान करताना सेवा केंद्र चालकांनाही आव्हानांचा सामना करावा लागला आहे. . याव्यतिरिक्त, आर्थिक भार वाढला आहे कारण शेतकऱ्यांना साइटवर प्रवेश करण्यासाठी 100रु शुल्क भरावे लागले आहे, परिणामी राज्यातील हजारो शेतकऱ्यांचे मोठे आर्थिक नुकसान झाले आहे.

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

Leave a Comment