Insurance Schemes: केंद्र सरकारची महत्वाची पॉलिसी, फक्त 436 रुपयात 2 लाखांचा विमा

Insurance Schemes: केंद्र सरकारच्या प्रधानमंत्री जीवन ज्योती विमा योजना या योजनेंतर्गत, तुम्ही फक्त रु. 436 मध्ये दोन लाखांचे जीवन विमा संरक्षण मिळवू शकता.

Insurance Schemes: केंद्र सरकारची महत्वाची पॉलिसी, फक्त 436 रुपयात 2 लाखांचा विमा

केंद्र सरकारने देशातील नागरिकांसाठी विविध योजना आणल्या आहेत, मात्र त्याबाबत अनेकांना माहिती नाही. देशातील सामान्य नागरिकांसाठी सरकारने प्रधानमंत्री जीवन ज्योती विमा योजना (PMJJBY Insurance Schemes) नावाची योजना सुरू केली आहे. ही अशीच एक योजना आहे जी अत्यंत किफायतशीर दरात जीवन विमा पॉलिसी देते. ही योजना 2015 मध्ये सुरू करण्यात आली होती.

प्रधानमंत्री जीवन ज्योती विमा योजना (Pradhan Mantri Jeevan Jyoti Bima Yojana) अंतर्गत, पॉलिसी खरेदी करणारी व्यक्ती कोणत्याही कारणाने मृत्यू झाल्यास दोन लाख रुपयांपर्यंतच्या जीवन विमा संरक्षणासाठी दावा करण्यास पात्र आहे. जीवन विमा पॉलिसी १८ ते ५० वयोगटातील व्यक्ती खरेदी करू शकतात. पॉलिसी खरेदी केल्यानंतर ४५ दिवसांनंतर पॉलिसी अंतर्गत कव्हरेज प्रभावी होईल.

Insurance Schemes: प्रति वर्ष प्रीमियम किती आहे?


जीवन ज्योती विमा योजना (Pradhan Mantri Jeevan Jyoti Bima Yojana) पॉलिसी खरेदी करण्यासाठी, तुम्हाला प्रति वर्ष रु. 436 चा प्रीमियम भरावा लागेल. ही रक्कम रु. 2022 पूर्वी 330 रु होती. आता, प्रीमियम रु. 436 पर्यंत वाढला आहे. तुम्ही 1 जून ते 30 मे या कालावधीत या विमा पॉलिसीसाठी प्रीमियम भरू शकता. ही विमा पॉलिसी खरेदी करणे सोपे आहे. तुम्ही कोणत्याही बँकेच्या शाखेत जाऊ शकता किंवा इंटरनेट बँकिंगद्वारे पॉलिसी खरेदी करू शकता.

Insurance Schemes
Insurance Schemes

मुदत विमा योजना

प्रधानमंत्री जीवन ज्योती विमा योजना ही केंद्र सरकारची मुदत विमा योजना आहे. मुदत विमा म्हणजे पॉलिसी वैध असताना पॉलिसीधारकाचा मृत्यू झाल्यास, विमा कंपनी विम्याची रक्कम देते. तथापि, पॉलिसीधारक विमा योजनेच्या मुदतीपर्यंत टिकून राहिल्यास, त्यांना कोणतेही फायदे मिळत नाहीत.

ग्रामीण भागात चांगला प्रतिसाद (Term Insurance Plan)


Insurance Schemes प्रधानमंत्री जीवन ज्योती विमा योजने (Pradhan Mantri Jeevan Jyoti Bima Yojana) अंतर्गत आतापर्यंत 16.19 कोटी खाती समाविष्ट करण्यात आली आहेत. या विमा योजनेचा प्रीमियम रु. 13,290.40, आणि 52% लाभार्थी महिला आहेत. पॉलिसी धारकांपैकी 72% लोक ग्रामीण भागातील आहेत.

जीवन ज्योती विमा योजनेसाठी आवश्यक कागदपत्र

  1. आधार कार्ड
  2. पॅन कार्ड
  3. पासपोर्ट आकाराचा फोटो
  4. बँक पासबुक
  5. मोबाईल नंबर

Leave a Comment