Land Record: वारस नोंद करायचीयं का? तलाठ्याशिवाय असा करा ऑनलाईन अर्ज, 18 दिवसांत वारस नोंद होईल

Land Record: वारस नोंद करायचीयं का? तलाठ्याशिवाय असा करा ऑनलाईन अर्ज, 18 दिवसांत वारस नोंद होईल

Land Record: जर एखाद्या व्यक्तीचे नाव शेतजमिनीवर असेल आणि त्यांचे निधन झाले तर त्यांच्या वारसांना जमिनीचा हक्क मिळतो. मात्र, जमिनीवर वारसांची नावे नोंदवणे आवश्यक आहे. जमिनीच्या वारसाची नोंदणी करण्यासाठी, व्यक्तीच्या मृत्यूनंतर तीन महिन्यांच्या आत अर्ज सादर करणे आवश्यक आहे. या प्रक्रियेसाठी आता तलाठी कार्यालयात जाण्याची गरज नाही. महाराष्ट्र सरकारची ‘ई-हक’ प्रणाली घरबसल्या अर्ज सादर करण्याची परवानगी देते. वारसांनी सादर केलेला अर्ज आणि कागदपत्रे अचूक असल्यास, 18 दिवसांत नोंदणी पूर्ण केली जाईल.

महाराष्ट्र सरकारच्या महसूल विभागाने ( Land Record Maharashtra) शेतकऱ्यांसाठी ‘ई-हक्का’ प्रणाली विकसित केली आहे. या प्रणालीद्वारे, शेतकरी त्यांच्या घराच्या आरामात जमिनीशी संबंधित सात ते आठ प्रकारच्या सेवांसाठी अर्ज करू शकतात.
या सेवांमध्ये नावाची दुरुस्ती, बोजा कमी करणे, नाव दुरुस्त करणे, वारसा नोंदवणे, मृत्युपत्र नोंदणी करणे आणि बरेच काही समाविष्ट आहे.


अर्जावरील कार्यवाही कुठपर्यंत आली, हे देखील तपासता येते. अर्जावर प्रक्रिया झाल्यानंतर तो १७व्या दिवशी मंडलाधिकारी पाठवला जातो. अर्ज 18 व्या दिवशी मंजूर किंवा नाकारला जाऊ शकतो. याबाबत निर्णय घेण्याचे अधिकार मंडलाधिकारी यांना आहेत.

Land Record
Land Record


Land Record- वारस नोंदणी करण्यासाठी, ऑनलाइन अर्ज करण्यासाठी या चरणांचे अनुसरण करा:

  • प्रथम, bhulekh.mahabhumi.gov.in ला भेट द्या आणि 7/12 रेकॉर्ड दुरुस्त करण्यासाठी “ई- हक्क प्रणाली” शोधा. दिलेल्या लिंकवर क्लिक करा, जे तुम्हाला https://pdeigr.maharashtra.gov.in वर घेऊन जाईल.
  • एकदा पृष्ठ लोड झाल्यानंतर, आपले ऑनलाइन खाते तयार करण्यासाठी “पब्लिक डेटा एंट्री” पृष्ठावरील “Proceed to login” वर क्लिक करा. “Create new user” वर क्लिक करा आणि साइन अप करण्यासाठी तुमचे तपशील प्रविष्ट करा. पुढे, एक Username प्रविष्ट करा आणि ते सत्यापित करण्यासाठी “check availability” वर क्लिक करा. त्यानंतर, पासवर्ड सेट करा आणि Security Questions पैकी एकाचे उत्तर द्या.
  • शेवटी, तुमचा मोबाईल नंबर, पॅन कार्ड नंबर, ईमेल पत्ता आणि पिन कोड प्रविष्ट करा आणि ‘Select City’ ड्रॉपडाउन मेनूमधून गाव निवडून तुमचे शहर निवडा. नंतर तुमचा पत्ता तपशील आणि कॅप्चा कोड प्रविष्ट करा आणि ‘सेव्ह’ वर क्लिक करा. तुम्हाला पेजवर लाल संदेश दिसेल. नंतर ‘Back’ बटणावर क्लिक करा आणि पुन्हा लॉग इन करा.
Land Record: वारस नोंद करायचीयं का? तलाठ्याशिवाय असा करा ऑनलाईन अर्ज, 18 दिवसांत वारस नोंद होईल

Land Record: 7/12 उतारा बद्दल सर्व माहिती, इतिहास, 7/12 वाचन, वाचा सविस्तर

  • कॅप्चा कोडसह तुम्ही नोंदणी दरम्यान दिलेले वापरकर्तानाव आणि पासवर्ड एंटर करा आणि ‘लॉग इन’ वर क्लिक करा. त्यानंतर ‘Details’ पेज उघडा आणि उपलब्ध पर्यायांमधून ‘7/12 mutations’ ( Land Record Maharashtra) वर क्लिक करा.
  • ‘User is Citizen’ आणि बँकेचे कर्मचारी असल्यास ‘User is Bank’ वरती क्लिक करा. एकदा यूझरचा प्रकार निवडल्यावर ‘Process’ या पर्याय वर क्लिक करा, ‘फेरफार अर्ज प्रणाली ई-हक्क’चे पेज ओपन होईल. तेथील माहिती भरल्यावर ‘तलाठ्यांकडे ज्या फेरफारसाठी अर्ज करायचा तो वारस नोंद करण्याचा पर्याय निवडा. त्यानंतर वारस फेरफार अर्ज उघडेल.
  • सुरुवातीला अर्जदाराची माहिती भरल्यानंतर ‘प्रोसीड’ वर क्लिक करा. त्यानंतर, अॅप्लिकेशन नंबरसह अॅप्लिकेशन सेव्ह झाला असल्याची पुष्टी करणारा मेसेज स्क्रीनवर दिसेल. संदेशावरील ‘ओके’ क्लिक करा आणि सातव्या पानावर मृत व्यक्तीचे नाव किंवा खाते क्रमांक आणि खाते क्रमांक प्रविष्ट करा. मृत व्यक्तीचे नाव निवडण्यासाठी ‘Search Account Holder’ वर क्लिक करा.

  • त्यानंतर संबंधित खातेदाराचा गट क्रमांक निवडा आणि मृत्यूची तारीख टाका. त्यानंतर, खातेदाराच्या मालमत्तेची माहिती प्रदर्शित करण्यासाठी ‘समाविष्ट करा’ वर क्लिक करा. त्यानंतर, अर्जदाराला विचारले जाईल की ते कायदेशीर वारस आहेत का. होय असल्यास, ‘एंटर वारस’ फील्डमध्ये वारसांची नावे प्रविष्ट करा. नसल्यास, योग्य पर्याय निवडा आणि ‘एंटर नेम ऑफ हेअर्स’ वर क्लिक करा.
  • ज्या वारसांसाठी तुम्हाला कायदेशीर वारस म्हणून जोडायचे आहे त्यांची नावे एंटर करा. त्यानंतर, त्यांची नावे इंग्रजीत लिहा आणि त्यांची जन्मतारीख द्या. एकदा तुम्ही त्यांचे वय प्रविष्ट केल्यानंतर, त्यांचे मोबाइल नंबर आणि पिन कोड प्रविष्ट करा. उर्वरित माहिती भरल्यानंतर, पोस्ट ऑफिस निवडा. शेवटी, आवश्यक असलेली कोणतीही अतिरिक्त माहिती प्रदान करा. ( Land Record Maharashtra)

  • मृत व्यक्तीसोबतचे नाते निवडा आणि शेवटी ‘सेव्ह अँड कंटिन्यू’ या पर्यायावर क्लिक करा. दुसरा वारस असल्यास, ‘अन्य वारस जोडा’ वर क्लिक करा आणि विनंती केलेली माहिती भरा. पूर्ण झाल्यावर, ‘सेव्ह आणि सुरू ठेवा’ वर क्लिक करा.
  • वारसाचे नाव भरल्यानंतर, “प्रोसीड” वर क्लिक करा आणि आवश्यक कागदपत्रे संलग्न करा. मृत्यू प्रमाणपत्राचा पुरावा अपलोड करा. तुम्ही इतर कागदपत्रांमध्ये रेशन कार्ड देखील जोडू शकता. मृत व्यक्तीच्या जमिनीचे ‘8-अ’ उतारे देखील आवश्यक असेल. ( Land Record Maharashtra)

एका कागदावर प्रतिज्ञापत्र अपलोड करा, ज्यामध्ये मृत व्यक्तीच्या सर्व वारसांची नावे आणि पत्ते समाविष्ट आहेत. सर्व आवश्यक कागदपत्रे जोडल्यानंतर, ‘फाइल अपलोड यशस्वी’ असा संदेश दिसेल. नंतर एक घोषणा फॉर्म प्रदर्शित होईल. या फॉर्मवर ‘Agree’ वर क्लिक करा. त्यानंतर वारसाहक्क नोंदणीचा ​​अर्ज तलाठी कार्यालयात सादर केला जाईल. तेथे अर्जाची छाननी करून तो संबंधित अधिकाऱ्यांकडे मंजुरीसाठी पाठवला जाईल. अर्ज मंजूर झाल्यानंतर 18 व्या दिवशी वारसांची नावे नोंदवली जातील. ( Land Record Maharashtra)

Leave a Comment