Namo Shetkari Samman Nidhi Yojana: मे महिन्याच्या शेवटच्या आठवड्यात जमा होणार 4 हजार, केंद्र सरकारने केली यादी जाहीर

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Namo Shetkari Samman Nidhi Yojana
Namo Shetkari Samman Nidhi Yojana: मे महिन्याच्या शेवटच्या आठवड्यात जमा होणार 4 हजार, केंद्र सरकारने केली यादी जाहीर

Namo Shetkari Samman Nidhi Yojana: आगामी विधानसभा निवडणुका डोळ्यासमोर ठेवून केंद्र सरकारने शेतकऱ्यांसाठी ‘नमो महासन्मान निधी’ योजना जाहीर केली आहे. या योजनेमुळे पात्र शेतकऱ्यांना आर्थिक सहाय्य मिळेल आणि सरकार राज्यातील कृषी विभागामार्फत पात्र शेतकऱ्यांची यादी गोळा करत आहे. यादी अंतिम झाल्यानंतर, केंद्र सरकार 2,000 चा पहिला हप्ता थेट शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात जमा करेल. राज्याच्या कृषी विभागाने पात्र शेतकऱ्यांच्या यादीसह केंद्र सरकारला पत्र पाठवले असून, यादीची पडताळणी झाल्यानंतर निधी वर्ग केला जाईल. Namo Shetkari Samman Nidhi Yojana

राज्य सरकारने शेतकऱ्यांना आधार देण्यासाठी अनेक योजना सुरू केल्या आहेत, ज्यात कर्जमाफी, नियमित कर्ज परतफेडीसाठी सबसिडी आणि नैसर्गिक आपत्तीमुळे पिकांच्या नुकसानीसाठी मदत. या योजनांव्यतिरिक्त, शेतकऱ्यांना आणखी आधार देण्यासाठी सरकारने नुकतीच “नमो शेतकरी महासन्मान निधी” योजना जाहीर केली आहे.

Who is eligible for Namo Shetkari Samman Nidhi Yojana?

केंद्र सरकारच्या योजनेंतर्गत सध्या दर तीन महिन्याला दोन हजार रुपये शेतकऱ्यांच्या खात्यात जमा केले जातात. आत्तापर्यंत, लाभार्थींना तेरा महिन्याचे पैसे मिळाले आहे, जे त्यांच्या खात्यात 26 हजार रुपये जमा झाले. याशिवाय, राज्य सरकारच्या योजनेमुळे, शेतकऱ्यांना त्यांच्या खात्यात एकूण 2000 हजार रुपये जोडून आणखी सहा हजार रुपये मिळतील. म्हणजेच केंद्र आणि राज्य सरकार मिळून शेतकऱ्यांच्या खात्यात वर्षाला एकूण 12 हजार रुपये जमा होतील.

निधी घोषणा:

कोविड-19 साथीच्या आजारानंतर राज्य सरकारच्या नाजूक आर्थिक परिस्थितीमुळे, नवीन निधी तयार करण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे. त्यामुळे येत्या जुलैमध्ये होणाऱ्या पावसाळी अधिवेशनात निधी (निधी) स्थापन करण्याचा प्रस्ताव मांडण्यात येणार आहे. तत्पूर्वी, अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, तातडीच्या निधीतून शेतकऱ्यांना आठवडाभर सन्मान निधी दिला जाईल, आणि तोही त्यांच्यापर्यंत पोहोचवला जाईल.

केंद्राच्या योजनेंतर्गत महाराष्ट्रात लाभार्थ्यांची संख्या एक कोटी पंधरा लाखांच्या पुढे गेली आहे. मात्र, वैध कागदपत्रे असलेले शेतकरी तसेच निवडून आलेल्या अधिकाऱ्यांनी प्रतिनिधित्व केलेले शेतकरीही लाभार्थ्यांच्या यादीतून वगळण्यात आल्याची नोंद करण्यात आली.

Namo Shetkari Samman Nidhi Yojana: मे महिन्याच्या शेवटच्या आठवड्यात जमा होणार 4 हजार, केंद्र सरकारने केली यादी जाहीर

यादी पाहण्यासाठी येथे क्लिक करा

What is Namo Shetkari Samman Nidhi Yojana?

सरकारने जमिनीच्या नोंदी अद्ययावत करणे, ई-केवायसी करणे, बँक खाती आधारशी लिंक करणे आणि कागदपत्रांची पूर्तता सुनिश्चित करण्याचे आदेश जारी केले आहेत. असे असतानाही अनेक शेतकरी अपात्र राहिले असून, अशा प्रकरणांची संख्या ८१ लाखांवर गेली आहे. परिणामी, लाभार्थ्यांची अंतिम यादी देण्याची मागणी राज्य सरकारने केंद्राकडे केली आहे.

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

Leave a Comment