Ration Card Online Apply: रेशन कार्ड काढा ऑनलाइन तेही मोफत, कुठेही जाण्याची गरज नाही

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Ration Card Online Apply
Ration Card Online Apply: रेशन कार्ड काढा ऑनलाइन तेही मोफत, कुठेही जाण्याची गरज नाही

Ration Card Online Apply: सहा महिन्यांपासून शासकीय कामकाज व शिधापत्रिका वाटप ठप्प असून, ही रणनीती सर्वत्र राबविण्यात आली. सर्वसामान्यांनाही रेशनकार्ड काढताना त्रास सहन करावा लागला. शिवाय, एजंट लाच घेतल्याशिवाय शिधापत्रिका मिळवू शकत नव्हते. त्यामुळे शिधावाटप कार्यालयांमध्ये भ्रष्टाचार दिसून आला. आता एजंटांच्या मनमानी कारभाराला आळा घालण्यासाठी उपाययोजना करण्यात आल्या आहेत. शिधापत्रिका आता ऑनलाइन आणि मोफत उपलब्ध आहेत. त्यामुळे सर्वसामान्यांचे हाल कमी होण्याची अपेक्षा आहे.

रेशनकार्ड काढण्यासाठी एजंटांना लाच द्यावी लागते, अशी प्रतिमा होती, पर्याय नव्हता. अनेक तहसील आणि जिल्हा कार्यालयांमध्ये भ्रष्टाचार झाला असून त्यात अनेक अधिकारी सहभागी आहेत. त्यामुळे सर्वसामान्यांना वीस रुपये रेशनकार्डसाठी दोन हजार रुपये मोजावे लागले. आता यावर तोडगा निघाला आहे. बुधवारी सरकारने नुकत्याच जाहीर केलेल्या शासन निर्णयानुसार आता रेशनकार्ड सर्वसामान्यांना ऑनलाइन आणि मोफत उपलब्ध होणार आहेत.


ऑनलाइन अर्ज सादर केल्यानंतर ही माहिती संबंधित जिल्हा पुरवठा अधिकारी किंवा अन्नधान्य वितरण अधिकारी यांच्याकडे पाठवली जाईल. अर्जदाराची श्रेणी त्यांना त्यांचे शिधापत्रिका किती कालावधीत मिळेल हे ठरवेल. अर्जदार अंत्योदय योजना किंवा राष्ट्रीय अन्न सुरक्षा योजनेंतर्गत असल्यास, शिधावाटप अधिकारी त्यांच्या कुटुंबाचे आधी सर्वेक्षण करतील. परिणामी, शिधापत्रिका (Ration Card Online Apply) जारी करण्यासाठी 20 दिवसांचा अगोदर प्रतीक्षा कालावधी लागेल. मात्र, पांढर्या शिधापत्रिकांसाठी प्रतीक्षा कालावधी आता फक्त 7 दिवसांवर येणार आहे. शिधापत्रिकेची पडताळणी झाल्यानंतर ती ऑनलाइन डाउनलोड करता येते. कोणता दुकानदार कार्ड देईल याचा उल्लेखही त्यात असेल.

Ration Card Online Apply: रेशन कार्ड काढा ऑनलाइन तेही मोफत, कुठेही जाण्याची गरज नाही

Ration Card Update: अशी चूक करू नका ? नाहीतर राशन कार्ड होईल रद्द , पहा नवा नियम

Ration Card Online Apply

याबाबत जिल्हा पुरवठा अधिकारी सुरेखा माने म्हणाल्या, “या पद्धतीमुळे सर्वसामान्यांना होणारा त्रास कमी होणार आहे. माहितीच्या ऑनलाइन उपलब्धतेमुळे भविष्यातील प्रक्रिया अधिक सुव्यवस्थित होतील.” दुसरीकडे, रेशनकार्ड रिटेलर्स असोसिएशनचे अध्यक्ष गणेश डांगी यांनी प्रतिक्रिया दिली, “पूर्वी शिधापत्रिका मिळवण्यासाठी अधिकारी, कर्मचारी आणि एजंट यांची लॉबी असायची. ऑनलाइन सुविधेने ही लॉबी मोडीत काढली.

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

1 thought on “Ration Card Online Apply: रेशन कार्ड काढा ऑनलाइन तेही मोफत, कुठेही जाण्याची गरज नाही”

Leave a Comment