Pm Crop Insurance Scheme: फक्त 1 रुपया भरा आणि पिक विमा योजनेत सहभागी व्हा

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Pm Crop Insurance Scheme

Pm Crop Insurance Scheme केंद्र सरकारने 2023 मध्ये खरीपील हंगामासाठी पीकविमा योजना जळगाव जिल्ह्यासाठी लागू केली आहे. या योजनेमुळे प्राकृतिक आपत्ती, कीट आणि रोग यांसारख्या अनपेक्षित परिस्थितीने पिकांना क्षती झाल्यास शेतकऱ्यांना विमा संरक्षण प्रदान केले जाते. ह्या योजनेद्वारे खरीपील पीकांना हवामान घटकांमुळे पेरणी, लावणी, उगवणे न होणे, हंगामातील प्रतिकूल परिस्थितीत झालेल्या क्षती, पीक पेरणीपासून काढणीपर्यंतच्या कालावधीत पिकांच्या उत्पादनात येणारी कमी, स्थानिक प्राकृतिक आपत्ती, काढणीनंतरच्या क्षती ह्या घटकांच्या निश्चित केलेल्या कालावधीत शेतकऱ्यांना विमा संरक्षण प्रदान केले जाईल. Pm Crop Insurance Scheme

या पिकांचा समावेश | Pm Crop Insurance Scheme

या योजनेत ज्वारी, बाजरी, सोयाबीन, भुईमूग, तीळ, मूग, उडीद, तूर, कापूस, मका या अधिसूचित खरीप पिकांसाठी पुण्याच्या ओरिएंटल इन्शुरन्स कंपनीच्या सहकार्याने राबविता आहे. अधिसूचित क्षेत्रातील अधिसूचित पिकांसाठी खातेदारांव्यतिरिक्त कुळाने अगर भाडेपट्टीने शेती करणारे शेतकरी या योजनेत भाग घेऊ शकतात. परंतु, भाडेपट्टीने शेती करणाऱ्यांना नोंदणीकृत (रजिस्टर्ड) भाडेकरार पीकविमा संकेतस्थळावर अपलोड करणे आवश्यक आहे. प्रधानमंत्री पीकविमा योजनेत कर्जदार आणि बिगरकर्जदार शेतकरींना ऐच्छिकता दिली जाते.

Pm Crop Insurance Scheme ७० टक्के जोखीम स्तर

या योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांनी भरपाईकरिता विमा हप्ता खरीप हंगामासाठी दोन टक्के व नगदी पिकांसाठी पाच टक्के आहे, २०२३-२४ पासून शेतकऱ्यांना प्रतिअर्ज करण्यासाठी केवळ एक रुपया पिकविमा पोर्टलवर नोंदणी केली पाहिजे. शेतकऱ्यांनी प्रत्यक्षतेने भरपाईकरिता विमा हप्ता रक्कम एक वजा पाठवावा लागते, ज्यामुळे या सामान्य विमा हप्त्याची अनुदाने राज्य सरकाराकडून प्राप्त करण्यात येईल. सर्व अधिसूचित पिकांसाठी जोखीम स्तर ७० टक्के ठरविले आहे.

योजनेत सहभागी होण्याची अपेक्षा…

कर्जदार शेतकरींना योजनेत सहभागी होण्याची किंवा न होण्याची पर्याय उपलब्ध आहे. शेतकरींनी योजनेत सहभागी होणार नाहीत असे घोषणापत्र योजनेतील सहभागी होण्याच्या अंतिम मुदतीपर्यंत ७ दिवसांच्या आधी सादर करावे अपेक्षित आहे.

योजनेंतर्गत समाविष्ट पिकांसाठी विमा संरक्षण रक्कम आणि जोखीमस्तर खालीलप्रमाणे आहेत:

पीक – जोखीम स्तर – विमा संरक्षित रक्कम

ज्वारी – जोखीम स्तर ७० – विमा संरक्षित रक्कम २० हजार

बाजरी – जोखीम स्तर ७० – विमा संरक्षित रक्कम २० हजार

सोयाबीन – जोखीम स्तर ७० – विमा संरक्षित रक्कम ३६ हजार

भुईमूग – जोखीम स्तर ७० – विमा संरक्षित रक्कम ३२ हजार

तीळ – जोखीम स्तर ७० – विमा संरक्षित रक्कम २२ हजार

मूग – जोखीम स्तर ७० – विमा संरक्षित रक्कम २० हजार

उदीड – जोखीम स्तर ७० – विमा संरक्षित रक्कम २० हजार

तूर – जोखीम स्तर ७० – विमा संरक्षित रक्कम २५ हजार

कापूस – जोखीम स्तर ७० – विमा संरक्षित रक्कम ४० हजार

मका – जोखीम स्तर ७० – विमा संरक्षित रक्कम २६ हजार २००

“प्रधानमंत्री पीकविमा योजना खरीप हंगाम २०२३ साठी कर्जदार व बिगरकर्जदार शेतकरींना सहहजारी हाप्ता देण्यासाठी अंतिम मुदत दिनांक ३१ जुलै आहे. शेतकरींनी अंतिम मुदतीची वाट न पाहता आजपासूनच पिकांचा विमा घेणे आवश्यक आहे. जनसेवा केंद्रावर विनामूल्य अर्ज स्वीकारला जाईल. नैसर्गिक आपत्तीपासून नुकसान टाळण्यासाठी पीकविमा योजनेत जास्तीत जास्त शेतकरींनी सहभागी व्हावे. -रविशंकर चलवदे, प्रभारी जिल्हा अधिकारी Pm Crop Insurance Scheme

Pm Crop Insurance Scheme: फक्त 1 रुपया भरा आणि पिक विमा योजनेत सहभागी व्हा

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

Leave a Comment