PM Kisan योजनेचा कुटुंबातील किती सदस्य लाभ घेऊ शकतात? सविस्तर माहिती जाणून घ्या.

By Bhimraj Pikwane

Published on:

PM Kisan Big Update

PM Kisan Big Update: केंद्र सरकार किसान सन्मान निधी योजना राबवत आहे, ही योजना ग्रामीण भागातील शेतकऱ्यांना आर्थिक सहाय्य देण्याच्या उद्देशाने आहे. केंद्र सरकारच्या योजनांतर्गत पीएम किसान योजना (Kisan Samman Nidhi Yojana) हा देखील एक उपक्रम आहे. या योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांना वार्षिक 6,000 रुपयांचा आर्थिक लाभ मिळतो. ही रक्कम शेतकऱ्यांना हप्त्याने दिली जाते. शेतकऱ्यांना दर आठवड्याला ₹2,000 मिळतात. हा साप्ताहिक हप्ता वर्षातून तीन वेळा दिला जातो.

आतापर्यंत 14 व्या हप्त्याचा शेतकऱ्यांना लाभ मिळाला आहे. या योजनेसाठी सरकारने अनेक नियम तयार केले आहेत. या नियमांचे पालन न केल्यास शेतकऱ्यांवर कठोर कारवाई केली जाऊ शकते. त्यामुळे चौदा हप्ता उलटूनही अनेक शेतकरी लाभापासून वंचित राहिले आहेत. या योजनेंतर्गत केवळ 2 हेक्टरपर्यंत शेती करणारे शेतकरी लाभासाठी पात्र आहेत. PM Kisan yojana 14th payment status

कुटुंबातील किती सदस्य या योजनेच्या लाभासाठी पात्र आहेत?

पीएम किसान योजनेबाबत एक महत्त्वाचा नियम आहे. या योजनेच्या लाभासाठी कुटुंबातील इतर सदस्यांनी अर्ज केल्यास त्यांच्यावर कठोर कारवाई होऊ शकते. याव्यतिरिक्त, वितरीत केलेल्या रकमेसह योजनेतून मिळालेले कोणतेही फायदे परत करावे लागतील. (Kisan Samman Nidhi Yojana) पीएम किसान सन्मान निधी योजनेमध्ये, प्रत्येक हप्ता सरकारच्या सर्वसमावेशक डेटाबेसशी जोडलेला असतो, ज्यामुळे घरातील किती व्यक्तींना या योजनेचा लाभ मिळत आहे हे निर्धारित करण्यात मदत होते.

या व्यक्तींसाठी कोणताही लाभ नाही

PM Kisan या योजनेचा लाभ फक्त शेतकरीच मिळण्यास पात्र आहेत. डॉक्टर, अभियंता किंवा इतर कोणत्याही बिगर शेती व्यवसायात गुंतलेल्या व्यवसायात काम करणाऱ्या व्यक्ती या योजनेचा लाभ घेण्यास पात्र नाहीत. याव्यतिरिक्त, ₹10,000 पेक्षा जास्त पेन्शन मिळवणारे ज्येष्ठ नागरिक किंवा सरकारी नोकरीतून निवृत्त झालेल्या व्यक्ती देखील या योजनेअंतर्गत लाभ मिळविण्यास अपात्र आहेत.

जर शेतकरी किंवा त्यांच्या कुटुंबातील कोणत्याही सदस्याने कर भरला असेल तर ते या योजनेचा लाभ घेण्यास पात्र असणार नाहीत. याचा अर्थ असा होतो की जरी एका जोडीदाराने कर भरला असला तरी ते या योजनेचा लाभ घेऊ शकत नाहीत. तुम्ही अजूनही या योजनेचा बेकायदेशीरपणे लाभ घेतला असाल, तर तुम्हाला अजूनही संधी आहे. तुम्ही तरीही या योजनेतून बाहेर पडू शकता.

PM Kisan Big Update
PM Kisan Big Update

pm kisan योजनेतून बाहेर कसे पडावे?

तुम्हाला पीएम किसान योजनेतून बाहेर पडायचे असल्यास, अधिकृत पीएम किसान वेबसाइटवर या चरणांचे अनुसरण करा:

  • प्रथम, अधिकृत पीएम किसान https://pmkisan.gov.in/ वेबसाइटला भेट द्या.
  • पीएम किसान वेबसाइटवर, “Voluntary Surrender of PM Kisan Benefits” पर्याय निवडा.
  • आता, तुमचा नोंदणीकृत मोबाईल नंबर टाका. त्यानंतर, “ओटीपी मिळवा” वर क्लिक करा.
  • तुमच्या मोबाईलवर प्राप्त झालेला OTP एंटर करा आणि “Submit” वर क्लिक करा.
  • पुढील स्क्रीनवर, तुम्हाला सर्व माहिती प्रदर्शित होईल. तुम्ही आतापर्यंत मिळालेल्या हप्त्यांची एकूण संख्या दिसेल.
  • त्यानंतर तुम्हाला विचारले जाईल की तुम्ही या योजनेचा लाभ घेणे सुरू ठेवू इच्छित नसल्यास. पुढे जाण्यासाठी, “स्वीकारा” वर क्लिक करा आणि नंतर “होय” वर क्लिक करा.
  • या चरणांचे अनुसरण करून, तुम्ही योजनेतून बाहेर पडू शकता. तुम्हाला तुमच्या रेकॉर्डसाठी अधिकृत सरकारी प्रमाणपत्र देखील मिळेल.

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

Leave a Comment