E-Peek Pahani: ई- पिक पाहणी नोंदविण्यासाठी मुदतवाढ, आता या तारखेपर्यंत करू शकता ई पिक पाहणी

By Bhimraj Pikwane

Published on:

E-Peek Pahani

E-Peek Pahani: महाराष्ट्र सरकारने यावर्षी ई-पीक पाहणी अ‌ॅप  लाँच केले. ई-पीक पाहणी हा महसूल विभाग आणि कृषी विभाग यांच्या संयुक्त विद्यमाने राबविण्यात येणारा प्रकल्प आहे. ‘माझी शेती, माझा सातबारा, माझा पीक पेरा’ हे ब्रीदवाक्य देत सरकारने सुरू केलेल्या ई-पीक पाहणी १५ ऑगस्टपासून सुरुवात झाली. ई-पीक पाहणी अॅपला राज्यातील काही भागातील शेतकऱ्यांनी चांगला प्रतिसाद दिला आहे. अजूनही काही ठिकाणाहून प्रतिसाद मिळत नसल्याचे समजते. महाराष्ट्र शासनाच्या महसूल विभागाने शेतकरी-स्तरीय ई-पीक पाहणी अर्जांची नोंदणी करण्याची अंतिम मुदत 25 सप्टेंबरपर्यंत वाढवण्याचा निर्णय घेतला आहे. त्यामुळे तलाटी स्तरावर पीक निरीक्षण नोंदणीसाठी मुदतवाढ देण्यात आली आहे. राज्यातील काही भागात ई-पीक पाहणी अॅप्स वापरण्याबाबत शेतकऱ्यांमध्ये जागृती निर्माण करणे आवश्यक आहे.

E-Peek Pahani: ई- पिक पाहणी नोंदविण्यासाठी मुदतवाढ, आता या तारखेपर्यंत करू शकता ई पिक पाहणी

ई पीक पाहणी नोंदणी 2023 प्रक्रिया

E-Peek Pahani ई-पीक पाहणी मुदतवाढ

E-Peek Pahani अॅपद्वारे नोंदणी करण्यासाठी शेतकऱ्यांना एक महिन्याचा कालावधी आहे. E-Peek Pahani अॅपद्वारे नोंदणी करण्याची अंतिम मुदत 25 सप्टेंबरपर्यंत निश्चित केली आहे. मात्र, आता खरीप हंगामातील पिकांच्या सातबारा उताऱ्यासाठी ऑनलाइन नोंदणीला १५ दिवसांची मुदतवाढ देण्यात आली आहे. या स्तरावर शेतकरी 25 सप्टेंबरपर्यंत पीक तपासणी करू शकतात. E-Peek Pahani प्रकल्पाचे राष्ट्रीय समन्वयक रामदास जगताप यांनी सांगितले की, तलाठी स्तरावरील पीक तपासणीसाठी नोंदणीची मुदत 15 ऑक्टोबरपर्यंत वाढविण्यास मान्यता देण्यात आली आहे.

बांधावर शेतकऱ्यांचं प्रबोधन ते विद्यार्थ्यांना प्रशिक्षण

नाशिक शहरातील निफाड तालुका महसूल विभागाचे अधिकारी थेट शेतकऱ्यांना धरणाबाबत प्रबोधन करत आहेत. त्यामुळे कॉलेज विद्यार्थ्यांसाठी ई-पीक नोंदणी प्रशिक्षण घेत आहे. येत्या सात दिवसांत या अॅपद्वारे नोंदणी न केल्यास सरकारला नैसर्गिक आपत्ती योजनेंतर्गत आर्थिक मदतीला मुकावे लागेल. त्यामुळे कर विभाग शेतकऱ्यांना पीक तपासणी अॅप वापरून नोंदणी करण्याचे आवाहन करत आहे. e peek pahani last date

शेतकऱ्यांचा प्रतिसाद कमी

निफाड तालुका हा कृषी तालुका म्हणून ओळखला जातो आणि 28,000 शेतकरी खातेदार आहेत. या E-Peek Pahani तपासणी अर्जाला शेतकऱ्यांचा प्रतिसाद नसल्याचे दिसून येते. अलीकडे, 7,500 शेतकऱ्यांनी E-Peek Pahani साठी नोंदणी केली आहे. तर, स्वत: तहसीलदार शरद घोरपडे हे गावोगावी जाऊन या ई-पीक पाहणी अॅपची माहिती शेतकऱ्यांच्या बांधापर्यंत पोहोचवत खरिपाच्या पिकांची नोंदणी करण्याचे आवाहन करत असल्याचे चित्र आहे.

ई-पीक पाहणी व्हर्जन 2 download, e pik pahani last date 2023 maharashtra, E Pik Pahani Last Date 2023

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

Leave a Comment