Falbag Yojana: फळबाग लागवड करणे झाले आता सोपे! “या” 16 प्रकारच्या फळझाडांना अतिरिक्त अनुदान मिळणार… कोणत्या फळझाडांना प्रति हेक्टर किती अनुदान मिळू शकते ते पहा

फळबाग लागवड: शेतकऱ्यांच्या फायद्यासाठी आणि कृषी कार्याला प्रोत्साहन देण्यासाठी केंद्र आणि राज्य सरकार अनेक योजना राबवितात ज्याद्वारे शेतकऱ्यांना अनुदानाच्या स्वरूपात आर्थिक मदत दिली जाते. अनुदानाच्या स्वरूपात दिल्या जाणाऱ्या आर्थिक मदतीमुळे शेतकऱ्यांना शेतीशी संबंधित अनेक बाबी पूर्ण करण्यासाठी मोठा आर्थिक पाठबळ मिळतो.

शेतकऱ्यांना आर्थिक सबसिडी दिली जाते आणि प्रत्येक योजनेला काही अटी किंवा मापदंड असतात. या मुद्द्यावर आधारित, राज्य सरकारांचा विचार केल्यास, सरकारच्या फळबागा लागवड अनुदान योजनेच्या मापदंडांमध्ये गेल्या काही वर्षांत सुधारणा करण्यात आलेली नाही. मात्र आता राज्य सरकारने या बाबींमध्ये सुधारणा केली असून, सुधारित आणि वाढीव अनुदानांतर्गत सोळा वेगवेगळ्या पिकांना अनुदान दिले जाणार आहे.

भाऊसाहेब फुंडकर फळबाग लागवड योजना मापदंड सुधारित

या संदर्भात ठोस वृत्त असे की, राज्य सरकारच्या भाऊसाहेब फंडकर फळबाग लागवड योजनेच्या सुधारित मापदंडांना आता मान्यता देण्यात आली असून, त्यामुळे शेतकऱ्यांना आता वाढीव अनुदान मिळणार आहे. शिवाय, शेतकऱ्यांना आता या प्रणालीद्वारे खतांचे अनुदानही मिळणार आहे. या दुरुस्तीमध्ये आता रासायनिक खते आणि सेंद्रिय खतांसाठी नवीन नियमांचा समावेश करण्यात आला आहे.

सर्वात महत्त्वाचा बदल असा आहे की शेतकर्‍यांना पूर्वी जिवंत झाडांची संख्या राखणे आवश्यक होते, पहिल्या वर्षी 50% अनुदानासह, दुसऱ्या वर्षी 30% आणि तिसऱ्या वर्षी 20%. मात्र ते आता बंद करण्यात आले असून फळबाग लागवडीच्या एकूण अंदाजपत्रकानुसार शेतकऱ्यांना तीन वर्षांनी निश्चित अनुदान दिले जाणार आहे.

या संदर्भात, महात्मा गांधी रोजगार हमी योजनेचा विचार केल्यास, दोन हेक्टरपर्यंत अनुदान दिले जाते आणि जॉब कार्ड असलेल्या शेतकऱ्यांना आगाऊ दिले जाते. अल्प व अत्यल्प भूधारक आणि अनुसूचित जाती व जमातीचे शेतकरी या लाभासाठी पात्र आहेत.

जॉबकार्डशिवाय या शेतकऱ्यांना अनुदान देण्याची कोणतीही योजना नव्हती, त्यामुळे 2018 पासून राज्य सरकारने स्वयं-अर्थसहाय्यातून नवीन फळबाग लागवड योजना लागू केली. मात्र हे अत्यल्प अनुदानही मिळाले. त्यामुळे फळबाग लागवडीला चालना देण्यासाठी भाऊसाहेब फुंडकर फळबाग लागवड योजनेच्या आर्थिक बाबींमध्ये सुधारणा करण्यात आली आहे. त्यामुळे आता शेतकऱ्यांना विविध फळबागांसाठी अधिक अनुदान मिळू शकते.

Falbag Yojana: फळबाग लागवड करणे झाले आता सोपे! "या" 16 प्रकारच्या फळझाडांना अतिरिक्त अनुदान मिळणार... कोणत्या फळझाडांना प्रति हेक्टर किती अनुदान मिळू शकते ते पहा

कोणत्या फळ पिकांना अधिक अनुदान मिळेल? (प्रति हेक्टर)

9 रुपये, केशरी कटिंग्ज 1 लाख 21,000 रुपये 519, सितार कटिंग्ज 88,000 रुपये 275, आवळा कटिंग्ज 60,000 रुपये 64, चिंचेच्या कटिंग्ज 57,000 रुपये 465, जांभळ्या कटिंग्ज 57,000 रुपये 57,000 रुपये, 57,000 रुपये, 57,000 रुपये , फणस कलम 54 रु. अंजीर कापण्यासाठी एक हजार 940 रुपये, एक हजार रुपये 13 हजार 936 रुपये, चिकन कटिंग्ज 64,465 रुपये, नारळाची रोपे बनवली (पिशवीसह) 93817 रुपये, नारळाची रोपे बनवली (पिशवीशिवाय) 75,008, 817 रुपये, नारळाची रोपे TxD (पिशवीसह) 93817 रुपये, नारळाची रोपे (19 रुपये)

त्यामुळे शेतकऱ्यांच्या फळबागा लागवड अनुदानात आता वाढ होणार असून, त्यामुळे फळबागा लागवड क्षेत्रात निश्चितच वाढ होण्याची अपेक्षा आहे.

Leave a Comment