Fertilizer Subsidy: फळबागांच्या खतांसाठी 100% अनुदान योजना | पहा खतांवर किती अनुदान मिळणार आहे?

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Fertilizer Subsidy भाऊसाहेब फंडकर फलबाग लगवड 2023 (Bhausaheb Fundkar Falbag Lagwad) ला राज्यात अंमलबजावणीसाठी मान्यता देण्यात आली असून महाडबीटी फार्मर ( Mahadbt Farmer Portal) पोर्टलच्या फलोत्पादन विभागांतर्गत अर्ज उघडण्यात आले आहेत. पुढे, राज्याचे कृषिमंत्री म्हणाले की, या योजनेंतर्गत फळबागांसाठी लागणाऱ्या खतांवर 100 टक्के अनुदान लाभार्थ्यांना देण्यात येईल.

राज्यात यावर्षी भाऊसाहेब फंडकर फळबाग लगवड योजना राबविण्यात येत असली तरी या योजनेत शेतकऱ्यांना केवळ खड्डे खोदणे, कलमे लावणे, नांगर भरणे व पीक संरक्षण, ठिबक सिंचन यासाठीच अनुदान मिळत आहे. मात्र, फळबागांसाठी लागणाऱ्या खतासाठी लाभार्थ्यांनी पैसे द्यावेत, असा प्रस्ताव होता, मात्र आता या योजनेंतर्गत लाभार्थ्यांना खत अनुदान मिळणार असल्याची माहिती कृषीमंत्र्यांनी दिली.

आता राष्ट्रीय कृषी विकास योजनेतून ठिबक सिंचन अनुदान मिळत असल्याने भाऊसाहेब फंडकर फळबाग लगवड योजनेत ठिबक सिंचनाऐवजी सर्व प्रकारच्या खतांवर १०० टक्के अनुदान देण्यात येणार असून त्याबाबत शासनाने निर्णयही जारी केला आहे.

शासन निर्णय

त्यामुळे 21 सप्टेंबर 2023 रोजी जारी करण्यात आलेल्या शासन निर्णयानुसार खालील बदल करण्यात आले आहेत.

  1. 2023-24 पासून भाऊसाहेब फुंडकर फळबाग लागवड योजनेला “ठिबक सिंचनाद्वारे पाण्याची तरतूद” प्रकल्पाऐवजी “रासायनिक आणि सेंद्रिय खतांची तरतूद” प्रकल्पांतर्गत समाविष्ट करण्यास मान्यता देण्यात आली आहे.
  2. पुढे, भाऊसाहेब फंडकर फळबाग लागवड योजनेंतर्गत सरकारी अनुदान प्रकल्पांसाठी प्रति हेक्टर सुधारित मापदंड मंजूर केले जात आहेत.
  3. जर जिवंत झाडांची संख्या विनिर्दिष्ट संख्येपर्यंत पोहोचली तर लाभार्थ्यांना 50:30:20 च्या गुणोत्तराऐवजी तीन वर्षात 50:30:20 च्या प्रमाणात अनुदान वितरित करण्यास मान्यता देण्यात आली आहे. हे वर्ष 1, 2 आणि 3 च्या अर्थसंकल्पात नमूद केले आहे (परिशिष्ट-अ).
Fertilizer Subsidy: फळबागांच्या खतांसाठी 100% अनुदान योजना | पहा खतांवर किती अनुदान मिळणार आहे?

Fertilizer Subsidy: आता किती अनुदान मिळणार?

fertilizer subsidy
fertilizer subsidy

त्यामुळे नवीन शासन निर्णयानुसार, एकूण फळ उत्पादनासाठी अर्थसंकल्पीय रक्कम जसे की खतांचे प्रश्न, मजुरी आणि साहित्य आता पुढीलप्रमाणे वाढविण्यात आले आहे.

शासन निर्णय दिनांक 21/09/2023: डाउनलोड करा

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

Leave a Comment