‘पीएम किसान’ आणि ‘नमो शेतकरी महासन्मान’ योजनांचा 13 लाख 45 हजार शेतकऱ्यांना लाभ – कृषिमंत्री धनंजय मुंडे

नमो शेतकरी महासन्मान: ऑगस्ट योजनेपासून ‘पीएम किसान’ योजनेअंतर्गत ‘नमो किसान महासन्मान’ ची पुढील आणि पहिली बॅच देण्यासाठी पात्र लाभार्थी शेतकऱ्यांचे ई-केवायसी पूर्ण करण्यासाठी आणि इतर अटी पूर्ण करण्यासाठी राज्य सरकार विशेष मोहीम राबवत आहे. कृषी मंत्री धनंजय मुंडे म्हणाले की, या अभ्यासाद्वारे राज्यातील 13 लाख 45 हजार शेतकरी ‘पीएम किसान’ आणि ‘नमो शेतकरी महासन्मान’ योजनांसाठी पात्र ठरले आहेत.

कृषी मंत्री म्हणून पदभार स्वीकारल्यानंतर मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे, उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस आणि उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांच्या मार्गदर्शनाखाली मुंडे यांनी ई-केवायसी पूर्ण करण्यासाठी, जमिनीच्या नोंदी अद्ययावत करण्यासाठी कृषी, कर आकारणी, भूमी अभिलेख आणि इतर विभागांमध्ये समन्वय साधला. , आणि आधार बँक खाते लिंक करा इ. देश: 13 लाख 45,000 शेतकरी दोन्ही योजनांतर्गत लाभासाठी यशस्वीरित्या पात्र ठरले आहेत.

जेव्हा ‘पीएम किसान’ योजना नव्याने सुरू करण्यात आली तेव्हा राज्यात सुमारे 1 कोटी 19 लाख शेतकऱ्यांची या योजनेत नोंदणी झाली होती. त्यापैकी सुमारे ९.५ दशलक्ष शेतकरी पात्र आहेत. तथापि, अटींची पूर्तता न केल्यामुळे, 13 व्या आणि 14 व्या कालावधीत त्यांच्यापैकी 85 लाख 60,000 शेतकर्‍यांना “पीएम किसान” चा थेट लाभ झाला. उर्वरित शेतकऱ्यांना या योजनांचा लाभ घेता येणार नाही.

9.5 दशलक्ष शेतकऱ्यांपैकी 9.287 दशलक्ष शेतकरी मृत्यू, करदाते आणि इतर कारणांमुळे अपात्र ठरल्यानंतर पात्र आहेत. यापैकी ८२.५९ लाख शेतकऱ्यांनी ई-केवायसी पूर्ण केले आहे.

कृषीमंत्र्यांच्या हस्ते विशेष मोहीम सुरू, विविध कारणांमुळे लाखो लाभार्थी वंचित

मंत्री श्री.मुंडे यांच्या पुढाकाराने कृषी विभागाच्या उपक्रमाचा शुभारंभ झाल्यानंतर ग्रामपंचायत अधिकारी, कृषीमात्रा व कर्मचाऱ्यांनी तळ ठोकला व धरणावर जाऊन ई-केवायसी पडताळणी, बँक खाती जप्ती, 13 लाख 45 हजारांची पूर्तता केली. शेतकरी आणि जमीन अभिलेख अद्ययावत करणे. त्यापैकी 958,000 शेतकऱ्यांसाठी ई-केवायसी, 258,000 शेतकऱ्यांसाठी आधार खाते लिंकेज आणि 129,000 शेतकऱ्यांसाठी भूमी अभिलेख अद्यतने पूर्ण करण्यात आली. ही विशेष मोहीम राबवून आता ई-केवायसीसाठी अटी अनिवार्य झाल्या आहेत, असे मंत्री श्री.  मुंडे यांच्या सततच्या पाठपुराव्यामुळे कामाला गती मिळाली.

'पीएम किसान' आणि 'नमो शेतकरी महासन्मान' योजनांचा 13 लाख 45 हजार शेतकऱ्यांना लाभ - कृषिमंत्री धनंजय मुंडे

‘नमो किसान महासन्मान’ योजनेचा पहिला हप्ता पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या हस्ते शिर्डीत एका क्लिकवर वितरित करण्यात येणार आहे.

दरम्यान, राज्य सरकारने जाहीर केलेल्या ‘नमो किसान महासन्मान’ योजनेअंतर्गत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी गुरुवारी (ता. 26) शिर्डी (जि. अहमदनगर) येथे सुमारे 8.6 दशलक्ष लोकांना संबोधित करणार असून, 2000 रुपयांचा पहिला हप्ता शेतकऱ्यांना वाटप करण्यात आला. . कृषी मंत्री श्री.  मुंडे यांनी दिली आहे.

1 thought on “‘पीएम किसान’ आणि ‘नमो शेतकरी महासन्मान’ योजनांचा 13 लाख 45 हजार शेतकऱ्यांना लाभ – कृषिमंत्री धनंजय मुंडे”

Leave a Comment