New Rules 1st Oct: हे 5 मोठे बदल 1 ऑक्टोबर रोजी लागू होणार… सर्वसामान्यांच्या खिशावर होणार परिणाम

By Bhimraj Pikwane

Published on:

New Rules 1st Oct

New Rules 1st Oct: 1 ऑक्टोबरपासून भारतातील नवीन नियमांमुळे 1 ऑक्टोबरपासून अनेक मोठे बदल लागू होतील ज्याचा थेट परिणाम सर्वसामान्यांच्या खिशावर होईल. या बदलांमध्ये कर आकारणी, बँकिंग आणि शिक्षण क्षेत्रातील अनेक नवीन नियमांचा समावेश आहे.

1) कर संबंधित बदल – New Rules 1st Oct

प्राप्तिकर कायद्यात सुधारणा : आयकर कायद्यातील विविध सुधारणा १ ऑक्टोबरपासून लागू होणार आहेत. एक महत्त्वाचा बदल म्हणजे आयकर सूट मर्यादा वाढवणे. आता, 75 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या व्यक्तींसाठी आयकर सवलत मर्यादा 3 लाख रुपयांवरून 5 लाख रुपये करण्यात आली आहे.

जीएसटीमध्ये बदल: जीएसटी दरांमधील काही बदल 1 ऑक्टोबरपासून लागू केले जातील. 18% कर शीर्षकामध्ये समाविष्ट केलेल्या वस्तूंच्या संख्येत वाढ हा एक मोठा बदल आहे. आता या स्लेटमध्ये अनेक जीवनावश्यक वस्तूही असतील. New Rules 1st Oct

TCS लागू: 1 ऑक्टोबरपासून, सर्व डेबिट आणि क्रेडिट कार्ड व्यवहारांवर 0.25% TCS (व्यवहारांचे रोखरहित सेटलमेंट) आकारले जातील. हा कर फक्त 50 लाख रुपयांपेक्षा जास्त व्यवहारांवर लावला जातो.

New Rules 1st Oct: हे 5 मोठे बदल 1 ऑक्टोबर रोजी लागू होणार... सर्वसामान्यांच्या खिशावर होणार परिणाम

2) बँकिंग व्यवसायाशी संबंधित बदल New Rules 1st Oct

बँक खात्याचे व्याजदर वाढणार : १ ऑक्टोबरपासून बँक खात्याचे व्याजदर वाढण्याची शक्यता आहे. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने नुकतेच रेपो दरात 0.50% वाढ केली, ज्यामुळे बँकांना व्याजदर वाढवण्यास प्रवृत्त केले.

क्रेडिट कार्ड व्यवहाराचे व्याजदर वाढतील: १ ऑक्टोबरपासून क्रेडिट कार्ड व्यवहाराचे व्याजदर वाढू शकतात. रिझर्व्ह बँकेने अलीकडेच RLR (रेपो रेट लिंक्ड रेट) मध्ये 0.50% वाढ केली आहे, ज्यामुळे क्रेडिट कार्ड व्यवहारांवर व्याजदर वाढण्याची शक्यता आहे.

रोख व्यवहारांवर बंदी: १ ऑक्टोबरपासून २ लाख रुपयांपेक्षा जास्त रोखीच्या व्यवहारांवर बंदी घालण्यात येणार आहे. हे निर्बंध विक्री, खरेदी आणि व्यापारांसह सर्व प्रकारच्या व्यवहारांना लागू होते.

3) शिक्षणाशी संबंधित बदल

कॉलेज फीमध्ये वाढ : १ ऑक्टोबरपासून कॉलेज ट्युशन वाढण्याची शक्यता आहे. अनेक विद्यापीठांनी शिकवणी वाढीची घोषणा केली आहे.

शिष्यवृत्तीत कपात : १ ऑक्टोबरपासून सरकारी शिष्यवृत्तीत कपात होण्याची शक्यता आहे. सरकारने अलीकडेच शिष्यवृत्ती बजेटमध्ये कपात केली आहे.

शैक्षणिक कर्जाचे व्याजदर वाढले : शैक्षणिक कर्जाचे व्याजदर १ ऑक्टोबरपासून वाढू शकतात. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने अलीकडेच RLR 0.50% ने वाढवले ​​आहे, ज्यामुळे शैक्षणिक कर्जाच्या दरात वाढ होण्याची शक्यता आहे.

या बदलांचा सरासरी माणसाच्या खिशावर काय परिणाम होईल?

या बदलांचा थेट परिणाम सर्वसामान्यांच्या खिशावर होणार आहे. कर आणि बँकिंगशी संबंधित बदलांमुळे सामान्य लोकांसाठी खर्च वाढेल. त्याच वेळी, शिक्षणातील बदलांमुळे, लोकांना त्यांच्या मुलांच्या शिक्षणावर अधिक पैसे खर्च करावे लागतील.

हे बदल टाळण्यासाठी सामान्य लोकांनी काय करावे?

हे बदल टाळण्यासाठी सामान्यांनी आपल्या खर्चावर नियंत्रण ठेवले पाहिजे. याव्यतिरिक्त, त्यांना बँकिंग आणि शिक्षणासंबंधी नवीन नियमांची माहिती असावी जेणेकरून ते त्यानुसार योजना करू शकतील.

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

Leave a Comment