Aadhaar Enrollment: आधार कार्ड बायोमेट्रिक्स बाबत सरकारचा मोठा निर्णय! फायदा कोणाला होणार?

Aadhaar Enrollment: फिंगरप्रिंट्सशिवाय आधार नोंदणी करणे खूप कठीण आहे. अशा व्यक्तींची आधार नोंदणी कशी करावी? ही एक मोठी समस्या आहे.

Aadhaar Enrollment: आधार कार्ड हे दैनंदिन जीवनातील महत्त्वाचे दस्तऐवज आहे. बँकांपासून ते सरकारी नोकऱ्यांपर्यंत सर्वत्र आधार कार्ड अनिवार्य आहे. या संदर्भात, सरकार वेळोवेळी आधार कार्डासंबंधी अद्ययावत माहिती प्रसिद्ध करते. आता सरकारने आधार नोंदणी सुलभ करण्यासाठी एक मोठा निर्णय घेतला आहे.

बोटांचे ठसे नसल्यामुळे आधार नोंदणी करताना अनेक अडचणी येत आहेत. अशा व्यक्तींची आधार नोंदणी कशी करावी? ही एक मोठी समस्या आहे. दरम्यान, सरकारने याबाबत निर्णय घेतला आहे. ज्या व्यक्ती आधारसाठी पात्र आहेत परंतु फिंगरप्रिंट प्रदान करण्यात अक्षम आहेत ते ‘IRIS स्कॅन’ वापरून नोंदणी करू शकतात. IRIS स्कॅनिंगचा वापर करून नोंदणी पूर्ण केल्यानंतर इलेक्ट्रॉनिक्स आणि माहिती तंत्रज्ञान राज्यमंत्री राजीव चंद्रशेखर यांनी वृत्ताला पुष्टी दिली.

Aadhaar Enrollment

केरळमधील जोसीमोल पी जोस या महिलेला बोटे नसल्यामुळे ती आधार नोंदणी करू शकत नाही. युनिक आयडेंटिफिकेशन अथॉरिटी ऑफ इंडिया (UIDAI) च्या टीमने त्या दिवशी केरळमधील कोट्टायम जिल्ह्यातील कुमारकम येथील रहिवासी असलेल्या जोसची त्याच्या घरी भेट घेतली आणि त्याचा आधार क्रमांक तयार केला. चंद्रशेखर म्हणाले की, सर्व आधार सेवा केंद्रांना अस्पष्ट फिंगरप्रिंट्स किंवा इतर तत्सम दिव्यांग लोकांना पर्यायी बायोमेट्रिक्ससह आधार जारी करण्यास सांगण्यात आले आहे.

जे लोक आधार पात्र आहेत परंतु फिंगरप्रिंट प्रदान करण्यात अक्षम आहेत ते फक्त IRIS स्कॅन वापरून नोंदणी करू शकतात. त्याचप्रमाणे, पात्र व्यक्ती ज्यांचे बुबुळ कोणत्याही कारणास्तव कॅप्चर केले जाऊ शकत नाही, फक्त बोटांचे ठसे वापरून नोंदणी केली जाऊ शकते.

बोट आणि बुबुळाची बायोमेट्रिक माहिती देऊ न शकलेल्या लोकांचे नाव, लिंग, पत्ता, जन्मतारीख उपलब्ध बायोमेट्रिक माहितीशी जुळत असल्याचे त्यात म्हटले आहे. UIDAI ने आतापर्यंत सुमारे 2.9 दशलक्ष लोकांना आधार क्रमांक जारी केले आहेत. सुश्री जोसिमोलिन यांनी पहिल्यांदा नोंदणी केली तेव्हा त्यांना UIDAI ने आधार क्रमांक का जारी केला नाही? याची कारणेही अभ्यासली आहेत. आधार प्रवेश ऑपरेटरने अपारंपरिक प्रवेश प्रक्रियेचे पालन केले नसल्याचे नंतर निदर्शनास आणून देण्यात आले.

Leave a Comment