Crop Insurance : 14 लाख शेतकऱ्यांना 500 कोटी रुपये कधी मिळणार? सरकारी आदेश हुकले; पिक विमा अग्रीम पासून शेतकरी वंचित

By Bhimraj Pikwane

Updated on:

Crop Insurance

Crop Insurance: 18 डिसेंबरपर्यंत, कंपनीने ३७ लाख ७ हजार ४८४ शेतकऱ्यांना १ हजार ७०७ कोटी रुपये आगाऊ वितरित केले होते. अद्याप ४९८ कोटी ९९ लाखांचे रुपयांची आगाऊ रक्कम भरणे बाकी आहे.

प्रधानमंत्री खरीप पीक विमा योजनेअंतर्गत राज्यातील 24 जिल्ह्यांतील 50 लाख शेतकऱ्यांना 2,206 कोटी रुपयांचे आगाऊ पेमेंट जाहीर करण्यात आले आहे. ही रक्कम दिवाळीपूर्वी शेतकऱ्यांच्या खात्यात जमा करण्यात यावी, अशा सूचना विमा कंपन्यांना देण्यात आल्या आहेत. मात्र, दिवाळीला एक महिना उलटूनही १३ लाख ८६ हजार ९८३ शेतकरी ५०० कोटींच्या रुपयांच्या आगाऊ रकमेपासून वंचित आहेत. सरकारच्या आदेशाला विमा कंपन्यांनी बरेच डाग लावल्याचे दिसून येते. योजनेतील तरतुदींनुसार, 21 पेक्षा जास्त पावसाचे दिवस असल्यास आणि उत्पादनात 50% पेक्षा जास्त घट झाल्यास नुकसान भरपाई दिली जाऊ शकते.

18 डिसेंबरपर्यंत, कंपनीने ३७ लाख ७ हजार ४८४ शेतकऱ्यांना रुपये आगाऊ वितरित केले होते. १ हजार ७०७ कोटींचे अग्रिम वितरित केले आहे. अद्याप ४९८ कोटी ९९ लाखांचे अग्रिम वितरित झालेले नाही.

Crop Insurance आगाऊ रक्कम हजारापेक्षा कमी आहे

राज्यातील 95,006,627 शेतकर्‍यांना 1,000 रुपयांपेक्षा कमी रकमेचा अग्रीम मिळाला आहे. ही रक्कम 6 कोटी 52 लाख रुपये आहे.

आधार लिंक न झाल्याने ६८ कोटी रुपये अडकले Crop Insurance

दरम्यान, 1,06,63,30 शेतकऱ्यांना 68,71,63,000 रुपयांचे आगाऊ पेमेंट भरण्यात अडचणी येत आहेत कारण त्यांचे आधार क्रमांक त्यांच्या बँक खात्यांशी लिंक केलेले नाहीत. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी आपले आधार क्रमांक तात्काळ बँक खात्याशी लिंक करावेत, असे आवाहन कृषी विभागाने केले आहे.

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

Leave a Comment