Crop Insurance : राज्यातील 24 जिल्ह्यांमध्ये 2,216 कोटी रुपयांचा अग्रीम पीक विमा मंजूर, 1,690 कोटी रुपयांचे वाटप – कृषिमंत्री धनंजय मुंडे

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Crop Insurance

Crop Insurance: 1,000 रुपयांपेक्षा कमी विमा संरक्षण घेणाऱ्या शेतकऱ्यांना किमान 1,000 रुपये मिळतील, अशी माहिती मंत्री धनंजय मुंडे यांनी दिली.

Maharashtra Winter Session 2023: प्रधान मंत्री पिक विमा योजना अंतर्गत राज्यातील 24 जिल्ह्यांतील सुमारे 52 लाख शेतकऱ्यांना 2,216 कोटी रुपयांचा आगाऊ पीक विमा प्रदान करण्यात आला आहे. त्यापैकी 1,690 कोटी रुपये वितरित करण्यात आले आहेत. एका प्रश्नाला उत्तर देताना, राज्याचे कृषी मंत्री धनंजय मुंडे म्हणाले की, सुमारे 634 कोटी रुपयांचे वितरण जलद गतीने केले जात आहे. maharashtra assembly session 2023

24 जिल्ह्यांमध्ये, जिल्हास्तरीय प्रशासनाने स्थानिक जिल्हा प्रशासनामार्फत नुकसानीच्या परिस्थितीवर आधारित विविध विमा कंपन्यांना 25% पीक कापणीपूर्व विमा प्रदान करण्यासाठी अधिसूचना जारी केली. मात्र, काही कंपन्यांनी असंतोष दाखवत जिल्हा सरकार आणि विभागांकडे तक्रारी केल्या. नाकारण्यात आल्यानंतर काही पीक विमा कंपन्यांनी राष्ट्रीय तांत्रिक सल्लागार समितीकडे तक्रारी केल्या असल्याचे वृत्त आहे. Crop Insurance

Crop Insurance काही विमा कंपन्यांचे अपील अद्याप सुनावणीच्या टप्प्यात आहेत

त्याचवेळी राज्य सरकारच्या वतीने हवामान तज्ज्ञ आणि कृषी विद्यापीठातील तज्ज्ञांच्या मदतीने कंपन्यांना 21 दिवसांच्या पावसाच्या नियमानुसार आणि शेतकऱ्यांच्या झालेल्या नुकसानीच्या पुराव्याच्या आधारे विमा देण्यास भाग पाडले. विविध तांत्रिक बाबी. काही विमा कंपन्यांची अपील अद्याप सुनावणीच्या टप्प्यावर असून, ही अपील निकाली काढल्यानंतर मंजूर पीक विम्याच्या रकमेत आणखी वाढ करण्यात येईल, असेही धनंजय मुंडे यांनी स्पष्ट केले.

विविध जिल्ह्यातील काही शेतकऱ्यांनी घेतलेली विम्याची रक्कम हजार रुपयांपेक्षा कमी असल्याचा मुद्दा एका सदस्याने उपस्थित केला. धनंजय मुंडे यांनी स्पष्ट केले की 1,000 रुपयांपेक्षा कमी विमा संरक्षण असलेल्या शेतकऱ्यांना किमान 1,000 रुपयांचा पीक विमा मिळेल.

पीक विम्याबाबत विधान परिषदेतील विरोधी पक्षनेते अंबादास दानवे यांच्यासह आ.शशिकांत शिंदे, आ.विक्रम काळे, आ.सतीश चव्हाण, आ.अरुण लाड, आ.जयंत आसगावकर, आ.राम शिंदे, आ.प्रवीण दरेकर, अमोल मिटकरी यांनीही प्रश्नोत्तराच्या सत्रात भाषण करून हा मुद्दा मांडला. केळी पीक विम्याबाबत एकनाथ खडसे आणि भातशेतीतील नुकसानीबाबत आ. जयंत पाटील यांनी कृषीमंत्र्यांचे लक्ष वेधले. या प्रश्नांना धनंजय मुंडे यांनी सकारात्मक व समाधानकारक उत्तरे देत सरकारची भूमिका विशद केली.

Crop Insurance : राज्यातील 24 जिल्ह्यांमध्ये 2,216 कोटी रुपयांचा अग्रीम पीक विमा मंजूर, 1,690 कोटी रुपयांचे वाटप - कृषिमंत्री धनंजय मुंडे

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

Leave a Comment