Crop Insurance : राज्यातील 24 जिल्ह्यांमध्ये 2,216 कोटी रुपयांचा आगाऊ पीक विमा मंजूर; कृषिमंत्री धनंजय मुंडे यांची सभागृहात माहिती

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Crop Insurance news

Crop Insurance : पंतप्रधान पीक विमा योजनेंतर्गत, 24 जिल्ह्यांतील सुमारे 52 लक्ष शेतकर्‍यांसाठी 25% दराने 2 हजार 216 कोटी रुपयांचा आगाऊ पीक विमा प्रदान करण्यात आला आहे. ज्यामुळे 24 जिल्ह्यांतील अपुरा उन्हाळी पावसासह विविध नैसर्गिक आपत्ती आणि नुकसानीला सामोरे जावे लागले. राज्याचे.. कृषिमंत्री धनंजय मुंडे यांनी सभागृहात प्रश्नोत्तराच्या वेळी एका प्रश्नाला उत्तर देताना असा खुलासा केला की, आज सकाळपर्यंत 1 हजार 690 कोटी रुपयांचे वाटप झाले असून 634 कोटी रुपयांचे वितरण वेगाने सुरू आहे. Crop Insurance news

Crop Insurance : आज सकाळपर्यंत 1 हजार 690 दशलक्ष रुपये वितरित करण्यात आल्याची माहिती कृषी मंत्री मुंडे यांनी दिली.

Crop Insurance : राज्यातील 24 जिल्ह्यांमध्ये 2,216 कोटी रुपयांचा आगाऊ पीक विमा मंजूर; कृषिमंत्री धनंजय मुंडे यांची सभागृहात माहिती

24 जिल्हा आणि काउन्टी-स्तरीय सरकारांनी स्थानिक सरकारांमार्फत नुकसानीच्या परिस्थितीवर आधारित संबंधित विमा कंपन्यांना 25% पीक प्रीपेमेंट विमा प्रदान करण्यासाठी नोटिसा जारी केल्या आहेत. मात्र, काही कंपन्यांनी असंतोष दाखवत जिल्हा सरकार आणि विभागांकडे तक्रारी केल्या. नकार दिल्यानंतर काही पीक विमा कंपन्यांनी राष्ट्रीय तांत्रिक सल्लागार समितीकडे दाद मागितली. त्याचवेळी राज्य सरकारच्या वतीने हवामान तज्ज्ञ आणि कृषी विद्यापीठातील तज्ज्ञांच्या मदतीने कंपन्यांना 21 दिवसांच्या पर्जन्यमानाच्या नियमानुसार विमा देण्याची आणि शेतकऱ्यांचे विविध पैलूंवरून झालेले नुकसान सिद्ध करण्यासाठी कंपन्यांना सक्ती करण्यात आली. . मोंड यांनी कंपनीची तंत्रज्ञानाची बाजू सांगितली.

Crop Insurance शेतकऱ्यांना किमान 1,000 रुपयांचे पीक विमा दिला जाईल

धनंजय मुंडे यांनीही काही विमा कंपन्यांची अपील सुनावणीच्या टप्प्यावर असून ही अपील निकाली काढल्यानंतर मंजूर पीक विम्याच्या रकमेत आणखी वाढ करण्यात येणार असल्याचे स्पष्ट केले. त्यामुळे विविध जिल्ह्यांतील काही शेतकऱ्यांना मिळालेली विम्याची रक्कम हजार रुपयांपेक्षा कमी असल्याचा मुद्दा काही सदस्यांनी उपस्थित केला.

1,000 रुपयांपेक्षा कमी विमा असलेल्या शेतकऱ्यांना किमान 1,000 रुपयांचा पीक विमा मिळेल, असेही धनंजय मुंडे यांनी स्पष्ट केले.

Crop Insurance : राज्यातील 24 जिल्ह्यांमध्ये 2,216 कोटी रुपयांचा आगाऊ पीक विमा मंजूर; कृषिमंत्री धनंजय मुंडे यांची सभागृहात माहिती

‘या’ आमदाराने उपस्थित केलेला प्रश्न…

विधान परिषदेत पीक विम्याबाबत आमदार शशिकांत शिंदे, विक्रम काळे, सतीश चव्हाण, अरुण लाड, जयंत आसगावकर, राम शिंदे, प्रवीण दरेकर, अमोल मिटकरी, विरोधी पक्षनेते अंबादास दानवे यांनीही प्रश्नोत्तराच्या काळात प्रश्न उपस्थित केले. याशिवाय एकनाथ खडसे यांनी केळी पीक विम्याच्या प्रश्नाकडे तर जयंत पाटील यांनी भातशेतीच्या नुकसानीच्या प्रश्नाकडे कृषिमंत्र्यांचे लक्ष वेधले. धनंजय मुंडे यांनी उत्तर देत सरकारची भूमिका मांडली.

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

1 thought on “Crop Insurance : राज्यातील 24 जिल्ह्यांमध्ये 2,216 कोटी रुपयांचा आगाऊ पीक विमा मंजूर; कृषिमंत्री धनंजय मुंडे यांची सभागृहात माहिती”

Leave a Comment