Lek Ladki Yojana: लेक लाडकी योजना मधून मुलीसाठी 1 लाख रु. मिळण्यासाठी अर्ज कसा करावा?

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Lek Ladki Yojana

Lek Ladki Yojana: 1 एप्रिल 2023 पासून महाराष्ट्रात जन्मलेल्या मुलींना ‘लेक लाडकी योजना’ योजनेअंतर्गत 1 लाख रुपयांची आर्थिक मदत मिळणार आहे. या कार्यक्रमासाठी राज्यभरातून अर्ज भरण्यास सुरुवात झाली आहे. लेक लाडकी योजना नेमकी काय आहे, या योजनेचा लाभ कोणाला होईल, योजनेसाठी कुठे आणि कसा अर्ज करावा याबद्दल तपशील आपण पाहू. मी कार्यक्रमाच्या फायद्यांचा लाभ घेणे कधी सुरू करू शकतो? Lek Ladki Yojana

Lek Ladki Yojana पात्रता निकष

लेक लाडकी योजनेचा लाभ पिवळ्या आणि केशरी शिधापत्रिकाधारक कुटुंबांना दिला जाईल. या कुटुंबांना मुलीच्या जन्मानंतर 5,000 रुपये, इयत्ता पहिलीत 6,000 रुपये, सहावीत 7,000 रुपये, अकरावीत 8,000 रुपये आणि लाभार्थी मुलगी 18 वर्षांची झाल्यानंतर तिला 75,000 रुपये रोख रक्कम मिळतील. एकूण एक लाख रुपयांची देणगी दिली जाणार आहे. राज्यातील सुमारे अडीच लाख मुलींना या योजनेचा लाभ होणार आहे.

लाभार्थी निवड कशी आहे

ही योजना 1 एप्रिल 2023 रोजी किंवा त्यानंतर जन्मलेल्या एक ते दोन मुलींसाठी, पिवळे आणि केशरी शिधापत्रिका असलेल्या कुटुंबांसाठी उपलब्ध राहील. जर मुलगा आणि मुलगी असेल तर ते मुलीला लागू होते. पहिल्या मुलासाठी तिसऱ्या बॅचसाठी आणि दुसऱ्या अपत्यासाठी दुसऱ्या बॅचसाठी अर्ज करताना आई आणि वडिलांनी कुटुंब नियोजन प्रमाणपत्र सादर करणे आवश्यक आहे. दुस-या प्रसूतीदरम्यान जुळी मुले जन्माला आल्यास, एक मुलगी किंवा दोन्ही मुलींना कार्यक्रमाचा फायदा होईल. तथापि, त्यानंतर आई/वडिलांना कुटुंब नियोजन शस्त्रक्रिया करावी लागेल. 1 एप्रिल 2023 पूर्वी जन्मलेल्या मुली/मुलगा आणि त्यानंतर जन्मलेल्या दुसऱ्या मुली किंवा जुळ्या मुली (स्वतंत्र) असलेल्या व्यक्तींना ही योजना लागू राहील. लाभार्थीचे कुटुंब महाराष्ट्रातील रहिवासी असणे आवश्यक आहे. लाभार्थीचे बँक खाते महाराष्ट्रात असले पाहिजे. लाभार्थी कुटुंबाचे वार्षिक उत्पन्न 1 लाख रुपयांपेक्षा जास्त नसावे.

अर्ज कुठे आणि कसा करायचा? Lek Ladki Yojana

या योजनेसाठी तुम्हाला तुमच्या परिसरातील अंगणवाडी सेविकेकडे अर्ज करावा लागेल. खालील फोटोमध्ये तुम्ही अर्जाचा फॉर्म पाहू शकता. तुम्ही या फॉरमॅटमध्ये अर्ज करणे आवश्यक आहे. या योजनेबाबत शासन निर्णयात स्वरूप देण्यात आले आहे. तुम्ही हा अर्ज साध्या कागदावर लिहून पूर्ण करू शकता.

येथे, तुम्हाला तुमची वैयक्तिक माहिती, पत्त्याची माहिती, मोबाईल नंबर, मुलाची माहिती, बँक खाते तपशील आणि तुम्ही कोणत्या योजनेच्या लाभांसाठी अर्ज केला आहे, हे भरावे लागेल. स्वाक्षरी तारीख आणि ठिकाण. अर्ज केल्यानंतर अंगणवाडी सेविकेकडून पावती घ्यावी लागते. Lek Ladki Yojana apply

लेक लाडकी योजना अर्ज

Lek Ladki Yojana: लेक लाडकी योजना मधून मुलीसाठी 1 लाख रु. मिळण्यासाठी अर्ज कसा करावा?

अर्ज करताना कागदपत्रे जोडावीत

  • लाभार्थीचा जन्म प्रमाणपत्र
  • कुटुंब प्रमुखाचे उत्पन्न प्रमाणपत्र (वार्षिक उत्पन्न रु. 1 लाखापेक्षा जास्त नसावे)
  • लाभार्थीचे आधार कार्ड (पहिल्यांदा लाभ घेताना ही अट शिथिल आहे.)
  • पालकांच्या आधार कार्डाची प्रत
  • बँकेच्या पासबुक
  • रेशनकार्डचे पहिले पान (केशरी रेशन कार्डची पिवळी किंवा प्रमाणित प्रत),
  • मतदार ओळखपत्र,
  • शाळेचे दाखला ,
  • कुटुंब नियोजन शस्त्रक्रिया प्रमाणपत्र

अर्ज केल्यानंतर पुढे काय?

अंगणवाडी सेविकांकडे योजनेसाठी अर्ज आणि कागदपत्रे तपासल्यानंतर, एखाद्याला सरकारच्या ऑनलाइन पोर्टलवर नोंदणी करावी लागेल. त्यानंतर अर्ज संबंधित बाल विकास कार्यक्रम अधिकाऱ्याकडे सादर करणे आवश्यक आहे. त्यानंतर तो अंतिम मंजुरीसाठी महिला व बाल विकास अधिकाऱ्यांकडे पाठवला जावा. प्रशासकीय यंत्रणेने अर्जाची प्रक्रिया 2 महिन्यांत पूर्ण करणे आवश्यक आहे. लाभार्थीची ओळख पटल्यानंतर लाभाची रक्कम थेट लाभार्थ्यांच्या बँक खात्यात सरकारमार्फत जमा केली जाते.

Lek Ladki Yojana: लेक लाडकी योजना मधून मुलीसाठी 1 लाख रु. मिळण्यासाठी अर्ज कसा करावा?

अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

Leave a Comment