Nuksan Bharpai: अवकाळी पावसामुळे नुकसान झालेल्या 22 जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना मिळणार प्रति हेक्टर एवढा निधी

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Nuksan Bharpai

Nuksan Bharpai; प्रति हेक्टर 8,500 ते 22,500 निधी

Nuksan Bharpai बुधवारी झालेल्या राज्य मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत राज्यात अवकाळी पावसामुळे झालेल्या नुकसानीवर चर्चा झाली. राष्ट्रीय आपत्ती निवारण निधी अंतर्गत बाधित शेतकऱ्यांना तीन हेक्टर तात्काळ मदत देण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. अशा प्रकारे, जिरायती पिकांसाठी प्रति हेक्टर 8,500 रुपये, बागायती पिकांसाठी 17,000 रुपये प्रति हेक्टर आणि बागायती पिकांसाठी प्रति हेक्टर 22,500 रुपये.

अलीकडच्या काही दिवसांत अवकाळी पाऊस ( Nuksan Bharpai ) आणि गारपिटीमुळे शेती आणि फळझाडांच्या पिकांचे मोठे नुकसान झाले आहे. बुधवारी झालेल्या मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत अवकाळी पावसामुळे झालेल्या नुकसानीचा आढावा घेण्यात आला. सध्या 22 जिल्ह्यांतील सुमारे 400,000 हेक्टरवरील पिकांचे खराब हवामानामुळे नुकसान झाल्याचा अंदाज आहे. यानंतर मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे आणि उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस आणि अजित पवार यांनी शेतकऱ्यांना दिलासा देण्यासाठी सरकारला सावध राहण्याचे निर्देश दिले. तीन हेक्टरमधील नुकसानग्रस्तांना तातडीने मदत देण्याचे आदेश मुख्यमंत्र्यांनी अधिकाऱ्यांना दिले. तसेच बाधित क्षेत्राची पाहणी करण्याची सूचना त्यांनी सर्व पालकमंत्र्यांना केली. पुढील आठवडय़ात सुरू होणाऱ्या हिवाळी अधिवेशनात मदतीची घोषणा केली जाण्याची शक्यता आहे.

बैठकीत आपत्ती निवारण, वसुली व कृषी विभागाच्या अधिकाऱ्यांनी अवकाळी पाऊस व गारपिटीच्या परिस्थितीबाबत माहिती दिली. सर्व जिल्हाधिकाऱ्यांना प्रचलित कार्यपद्धतीनुसार बाधित क्षेत्राचे तात्काळ पंचनामे करण्याचे आदेश देण्यात आले असून पिकांचे नुकसान 33% पेक्षा जास्त असल्यास तातडीने निधीची विनंती पाठविण्याचे आदेश देण्यात आले असून मदत व पुनर्वसनाच्या माध्यमातून ही माहिती देण्यात आली आहे. विभाग या संदर्भात मुख्यमंत्र्यांनी सर्व जिल्हाधिकाऱ्यांना निधीच्या गरजेबाबत सल्ला द्यावा आणि निधी वाटपाचा निर्णय घ्यावा जेणेकरून राज्यातील नुकसानग्रस्त शेतकऱ्यांना लवकरात लवकर मदत करता येईल. Nuksan Bharpai

Nuksan Bharpai: अवकाळी पावसामुळे नुकसान झालेल्या 22 जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना मिळणार प्रति हेक्टर एवढा निधी

किती मदत?

  • जिरायती शेतीसाठी हेक्टरी ८,५०० रु.
  • आश्वासित सिंचनाखालील
  • शेतीसाठी हेक्टरी १७,००० रु.
  • बागायती पिकांसाठी हेक्टरी २२,५०० रु.
  • मृत व्यक्तीच्या कुटुंबीयांस ४ लाख रु.
  • ६० टक्क्यांपेक्षा जास्त अपंगत्व आल्यास २.५ लाख रु.
  • जखमींना ७४ हजार रु.
  • घराची पडझड झाल्यास ४ हजार ते ६.५ हजार रु.

अवकाळी पावसाने त्रस्त झालेले शेतकरी संकटात सापडणार नाहीत. त्यांना तीन हेक्टरच्या आत तातडीने मदत मिळेल. पाऊस आणि गारपिटीमुळे झालेल्या नुकसानीमुळे कृषी मंत्रालयाने सर्व जिल्ह्यांमध्ये तातडीने पंचनामे पूर्ण करण्याचे आदेश दिले आहेत. – एकनाथ शिंदे, मुख्यमंत्री

Nuksan Bharpai: अवकाळी पावसामुळे नुकसान झालेल्या 22 जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना मिळणार प्रति हेक्टर एवढा निधी

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

2 thoughts on “Nuksan Bharpai: अवकाळी पावसामुळे नुकसान झालेल्या 22 जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना मिळणार प्रति हेक्टर एवढा निधी”

Leave a Comment