Solar Krushi Vahini Yojana : महावितरण शेतकऱ्यांना देणार दिवसा वीज, सोलर प्रकल्प साठी मिळाली 10 हजार एकर जमीन, एकरी शेतकऱ्यांना 50 हजार भाडे देणार

Solar Krushi Vahini Yojana : मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहिनी योजनेंतर्गत सरकार येत्या वर्षभरात शेतकऱ्यांना दिवसा वीज उपलब्ध करून देण्यासाठी प्रयत्नशील आहे. यासाठी, 2 ते 10 मेगावॅट क्षमतेचे सौर ऊर्जा निर्मिती प्रकल्प कृषी क्षेत्रात (सबस्टेशनपासून 5 किलोमीटरच्या आत) कार्यान्वित केले जातील. Solar Krushi Vahini Yojana

मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहिनी योजनेंतर्गत सरकार येत्या वर्षभरात शेतकऱ्यांना दिवसा वीज उपलब्ध करून देण्यासाठी प्रयत्नशील आहे. यासाठी, 2 ते 10 मेगावॅट क्षमतेचे सौर ऊर्जा निर्मिती प्रकल्प कृषी क्षेत्रात (सबस्टेशनपासून 5 किलोमीटरच्या आत) कार्यान्वित केले जातील. सोलापूर जिल्ह्यातील 239 पैकी 267 सबस्टेशनवर असे प्रकल्प उभारले जाणार आहेत. पहिल्या टप्प्यात 2,069 एकर गायरान जमिनीवर सौर प्रकल्प उभारला जाणार आहे. Solar Krushi Vahini Yojana

या प्रकल्पामुळे 10 एकर जमिनीवर 2 ते 5 मेगावॅट क्षमतेचे प्रकल्प उभारता येतील. सुरुवातीला सोलापूर जिल्ह्यात 2000 69 एकर जमिनीवर सौर प्रकल्प उभारला जाणार आहे. दररोज 50 हजारांहून अधिक शेतकऱ्यांना वीज मिळेल, असा विश्वास ‘महावितरण’च्या अधिकाऱ्यांनी व्यक्त केला आहे. त्यानंतर पुढील टप्प्यात या योजनेंतर्गत उर्वरित शेतकऱ्यांसाठी सौरऊर्जा प्रकल्प उभारण्यात येणार आहेत. Solar Krushi Vahini Yojana

युद्धकाळातील सक्षमीकरण सबस्टेशन

मुख्यमंत्री सौर शेती वाहिनी योजनेंतर्गत आता गेहलम जमिनीवर सौर प्रकल्प उभारले जाणार आहेत. यापूर्वी ‘महावितरण’च्या तारांद्वारे केवळ वीज ग्राहकांपर्यंत पोहोचवली जात होती. 33 केव्ही पॉवर पॉवर प्लांटच्या तारांमधून इनपुट केली जाते आणि 11 केव्ही पॉवर आउटपुट आहे. आता प्रथमच सोलर फार्मद्वारे निर्माण होणारी वीज या तारांमधून सबस्टेशनपर्यंत जाणार आहे. त्यामुळे पूर्वीची यंत्रणा बदलून शेतकऱ्यांना वीज उपलब्ध करून देण्यासाठी या यंत्रणेला वीज पुरवठा करण्याचे काम युद्धपातळीवर करण्यात आले. डिसेंबर 2025 पर्यंत राज्यातील सर्व शेतकऱ्यांना दिवसा वीज उपलब्ध करून देण्याचे उद्दिष्ट आहे.

Solar Krushi Vahini Yojana

कृषीप्रधान देशांमध्ये, शेतकर्‍यांना अजूनही दिवसा पूर्ण वीज मिळत नाही. या पार्श्वभूमीवर शेतकऱ्यांना दिवसा वीज उपलब्ध करून देण्यासाठी राज्य सरकारने ऐतिहासिक मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहिनी योजना जाहीर केली. यासाठी शेतकरी आणि शेतकऱ्यांच्या खाजगी जमिनी बळकावून प्रकल्प उभारले जातील. एका जागेसाठी किमान चार एकर जागेची आवश्यकता आहे आणि त्या ठिकाणी एक मेगावॅटचा सौरऊर्जा प्रकल्प उभारला जाईल.

शेतकऱ्यांना एकरी 50,000 रुपये भाडे

मुख्यमंत्री सौर शेती वाहिनी योजनेंतर्गत घेरणे व खाजगी जमिनी संपादित करून सौरऊर्जा प्रकल्प उभारले जात आहेत. खाजगी शेतकऱ्यांनी प्रकल्पासाठी जमीन उपलब्ध करून दिल्यास, त्यांना वार्षिक भाडे ५०,००० रुपये प्रति एकर (१,०२,५०० रुपये प्रति हेक्टर) मिळेल. मात्र, या योजनेची अंमलबजावणी करण्यासाठी शेतकऱ्यांनी आपली जमीन सरकारला १५ वर्षांसाठी भाडेतत्त्वावर देणे आवश्यक आहे. सोलापूर जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांनी या प्रकल्पांसाठी आठ हजार एकर जमीन देण्याची तयारी दर्शवली असून ‘महावितरण’कडे अर्ज केले आहेत. आता सुरुवातीला हव्या त्या ठिकाणची जमीन भाडेतत्त्वावर दिली जाणार आहे.

सोलापूर जिल्ह्याची सद्यस्थिती

  • एकूण सबस्टेशन
  • २६७
  • सौर प्रकल्प बसणारे सबस्टेशन
  • २३९
  • प्रकल्पासाठी गायरान जमीन
  • २०६९ एकर
  • शंभर टक्के गायरान जमीन
  • २९ सबस्टेशन
  • ३० ते ८० टक्के गायरान जमीन
  • ५० सबस्टेशन

mahadiscom solar,
mukhyamantri solar,
mukhyamantri solar pump yojana,
maharashtra solar pump yojana online application,
mukhyamantri saur krushi pump yojana,

2 thoughts on “Solar Krushi Vahini Yojana : महावितरण शेतकऱ्यांना देणार दिवसा वीज, सोलर प्रकल्प साठी मिळाली 10 हजार एकर जमीन, एकरी शेतकऱ्यांना 50 हजार भाडे देणार”

Leave a Comment