Cotton Market : शेतकऱ्यांनी कापूस विकावा की साठवून ठेवावा? पहा अंदाज

Cotton Market : तीन वर्षांपूर्वी कापसाचे भाव वाढल्यानंतर अनेक शेतकऱ्यांनी कापूस पिकवण्यास सुरुवात केली. मात्र गेल्या वर्षभरापासून दरातील घसरण थांबलेली नाही. सध्या कापसाचा भाव केवळ 6 हजार ते 7 हजारांपर्यंत असल्याने अनेक शेतकऱ्यांनी कापूस साठवून ठेवला आहे. सध्या बाजारात येणाऱ्या निधीवरही परिणाम झाला आहे. दराच्या अपेक्षेनुसार कापूस किती काळ ठेवायचा आणि कधी विकायचा, असा पेच निर्माण होतो.

Cotton Market : शेतकऱ्यांनी कापूस विकावा की साठवून ठेवावा? पहा अंदाज

सध्या हे दर वाढण्याची चिन्हे नाहीत. बाजारात कापसाची किंमत 6,000 ते 7,000 रु. दरम्यान आहे. गावाची खरेदी जूनमध्येच सुरू झाली. वाढीव भाव पडण्याची शक्यता असल्याने कापूस विकायचा की आणखी काही दिवस वाट पाहायची, अशी चिंता शेतकऱ्यांना सतावत आहे. यंदा असमान पावसामुळे कापूस उत्पादनावर परिणाम झाला आहे. नोव्हेंबरच्या अखेरीस हजारो क्विंटल कापूस पावसाने भिजला. त्यामुळे कापसाचा दर्जाही कमी होतो. हा कापूस बाजारात कमी भावाने खरेदी केला जातो.

सध्याच्या कापसाची गुणवत्ता खूप चांगली असली तरी सध्याची विक्री 6,000 ते 7,000 रु दरम्यान आहे. गेल्या तीन वर्षांतील व्याजदराची स्थिती पाहिली तर, गेल्या वर्षी डिसेंबर आणि जानेवारीमध्ये व्याजदर ८,००० ते ८,२०० च्या दरम्यान होते. मात्र वर्षभरापूर्वी या काळात कापसाचा भाव दहा हजार इतका होता. पुढे हाच वेग 12,000 पर्यंत पोहोचला. गेल्या दोन वर्षांत कापसाची किंमत जवळपास 5,000 रु घसरल्याचे दिसते. या वर्षी लांब धाग्याच्या कापसाची आधारभूत किंमत 7,020 रुपये जाहीर करण्यात आली आहे. मात्र चढे भाव आणि वाढलेल्या व्यवस्थापन खर्चामुळे कापूस पीक स्वस्त होत असल्याचे शेतकऱ्यांचे म्हणणे आहे. Cotton Market today

Cotton Market: डिसेंबर ते जानेवारीपर्यंत कापसाचे भाव

वर्ष सरासरी किंमत
2022 10,000 रु.
20238200 ते 8300 रु.
20246500 ते 7500 रु.

कापूस उत्पादन खर्च वाढत असला तरी तुलनेने कमी किमतीमुळे कापूस उत्पादक शेतकरी चिंतेत आहेत. सध्याच्या दरानुसार बहुतांश शेतकरी कापूस साठवून त्याची विक्री करत नाहीत. आगामी काळात व्याजदर वाढण्याची शक्यता आहे. सध्याच्या वाढीच्या दरापेक्षा 10% वाढीचा अंदाज या क्षेत्रातील तज्ज्ञांनी व्यक्त केला आहे.

Cotton Market : शेतकऱ्यांनी कापूस विकावा की साठवून ठेवावा? पहा अंदाज

आजचे कापूस भाव पाहण्यासाठी येथे क्लिक करा

Cotton Market : कापसाचे भाव घसरत आहेत; कापसाचे बाजारभाव वाढतील का नाही ?

1 thought on “Cotton Market : शेतकऱ्यांनी कापूस विकावा की साठवून ठेवावा? पहा अंदाज”

Leave a Comment