Drought rain damage crop: ना दुष्काळी मदत ना नुकसान भरपाई; राज्यातील ५१ लाख शेतकरी वाट पाहत आहेत; पीक विमाही मिळेना

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Drought rain damage crop

Drought rain damage crop: राज्यातील 1 हजार 228 महसूल कार्यालयांमध्ये 40 तालुक्यांसह दुष्काळ जाहीर करण्यात आला आहे. केंद्रीय पाहणी पथकाला महिना उलटून गेला तरी राज्यभरातील ४२ दशलक्ष शेतकऱ्यांना दुष्काळाची मदत मिळालेली नाही. दुसरीकडे, राज्यातील नऊ लाखांहून अधिक शेतकऱ्यांना खराब हवामानाचा फटका बसला आहे. Drought rain damage crop

Drought rain damage crop: ना दुष्काळी मदत ना नुकसान भरपाई; राज्यातील ५१ लाख शेतकरी वाट पाहत आहेत; पीक विमाही मिळेना

सरकारने त्यांना दुप्पट मदत देण्याचा निर्णय घेतला, पण त्यांना एक पैसाही मिळाला नाही. दूध अनुदानाचीही प्रतीक्षा आहे, विशेषत: शेतकऱ्यांना गेल्या वर्षीचे कांद्याचे अनुदान मिळालेले नाही. दुष्काळामुळे धरणे तळाबाहेर गेली असून भूजल पातळी एक मीटरने खाली गेली आहे.

नुकसानीचा फटका सहन करणाऱ्या शेतकऱ्यांना अद्यापही सरकारी दुष्काळ आणि तीव्र हवामानाची मदत मिळालेली नाही. दुसरीकडे, दुधाच्या दरात झालेली घसरण आणि कांद्याच्या निर्यातीवर बंदी यांमुळे कांद्याचे दर असमाधानकारक आहेत.

Drought rain damage crop

बहुतांश शेतकऱ्यांना पीक विम्यावरील २५% आगाऊ रक्कम अद्याप मिळालेली नाही. राज्यातील दुष्काळाच्या पार्श्वभूमीवर केंद्रीय पथक नुकसानीची पाहणी करत आहे. यापूर्वी राज्य सरकारनेही केंद्राकडे मदतीचे प्रस्ताव पाठवले होते.

मात्र, राज्य किंवा केंद्र सरकारकडून शेतकऱ्यांना कोणतीही मदत मिळालेली नाही. खराब हवामानामुळे राज्यातील चार लाख हेक्टरहून अधिक पिकांचे नुकसान झाले. त्याला अद्याप मदत मिळालेली नाही. शेतकरी आत्महत्यांमध्ये वाढ होत असतानाही राज्य सरकारने केवळ अॅडव्हायजरी जारी केली आहे.

प्रत्यक्षात बळीराजाला सरकारी मदत किती दिवस मिळणार हे अधिकारीही स्पष्टपणे सांगू शकले नाहीत. दरम्यान, 2022 मध्ये राज्यात 2,942 शेतकऱ्यांनी आत्महत्या केल्या आहेत. आता 2023 मध्ये तब्बल 2,800 शेतकऱ्यांनी या जगाचा निरोप घेतला आहे.

दोन वर्षांत ५६ हजार शेतकऱ्यांनी आत्महत्या केल्या


विद्यमान सरकारने सत्तेवर येताच ‘महाराष्ट्र यापुढे आत्महत्या करणार नाही’, असे जाहीर केले. मात्र, धक्कादायक बाब म्हणजे, जानेवारी २०२२ ते डिसेंबर २०२३ या दोन वर्षांत राज्यात ५,७४२ शेतकऱ्यांनी आत्महत्या केल्याचे मदत व पुनर्वसन विभागाकडून सांगण्यात आले.

अजूनही शेतकरी मदतीच्या प्रतीक्षेत आहेत.

  • दुष्काळाने ग्रस्त शेतकरी – 42.11 लाख
  • दुष्काळग्रस्त शेतकरी – 9.02 लाख
  • पीक विमा आगाऊ प्रतीक्षेत – 11 लाख रुपये
  • एकूण शेतकऱ्यांची संख्या – 62.13 दशलक्ष

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

1 thought on “Drought rain damage crop: ना दुष्काळी मदत ना नुकसान भरपाई; राज्यातील ५१ लाख शेतकरी वाट पाहत आहेत; पीक विमाही मिळेना”

Leave a Comment