Subsidy Yojana: झेरॉक्स मशीन, शिलाई मशीन, स्प्रिंकलर या योजनावर मिळणार 100% अनुदान, येथे करा अर्ज

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Subsidy Yojana

Subsidy Yojana : आगामी लोकसभा निवडणुकीची आचारसंहिता आता कधीही लागू होऊ शकते. यापूर्वी, 20% अंतर्गत राबविण्यात येणाऱ्या विविध योजनासाठी प्रशासकीय मान्यतेद्वारे लाभार्थ्यांची निवड न केल्यास, हा निधी पुढील आर्थिक वर्षात दायित्व बनू शकतो. समाज कल्याण विभागाने सहा दिवसांपूर्वी सर्व योजनाना प्रशासकीय मान्यता दिली आहे आणि पात्र लाभार्थ्यांची यादी अंतिम करण्याचे काम सध्या युद्धपातळीवर सुरू आहे.

जिल्हा परिषद समाज कल्याण विभागामार्फत मागासवर्गीय कुटुंबांचा आर्थिक स्तर उंचावण्यासाठी शंभर टक्के कर अनुदानासह स्प्रिंकलर, झेरॉक्स मशीन, शिलाई मशीन आदी स्वयंरोजगार योजना राबविण्यात येत आहेत. या योजनाना नुकतीच पंचायत समिती स्तरावर प्राप्त झालेल्या लाभार्थ्यांच्या अर्जांची तपासणी करून प्रशासकीय मान्यता मिळाली आहे. सध्या, लाभार्थी अल्प उत्पन्न गटातील आहे की नाही आणि लाभार्थी किंवा त्याच्या कुटुंबातील सदस्याने गेल्या पाच वर्षांत कोणताही योजना वापरला आहे की नाही हे काळजीपूर्वक तपासले जाते.

ज्या योजनासाठी लाभार्थीची निवड केली आहे, त्याने प्रथम बाजारातून वस्तू खरेदी करणे आवश्यक आहे. हमीपत्र दिल्यानंतर ग्रामसेवक त्या वस्तूची पावती पंचायत समित्यांना सादर करतील. त्यानंतर वस्तूची रक्कम ‘RTGS’ द्वारे लाभार्थीच्या खात्यात जमा केली जाते. हे सर्व योजना ‘डीबीटी’ तत्त्वावर राबवले जातात.

स्प्रिंकलरसाठी 100% अनुदान:

मागासवर्गीय अल्पभूधारक शेतकऱ्यांसाठी स्प्रिंकलर संच खरेदीसाठी 200 टक्के अनुदानावर हा उपक्रम राबविण्यात येत आहे. उत्कृष्ट प्रस्ताव प्राप्त झालेल्या 136 शेतकऱ्यांना प्रत्येकी 31,900 रुपये दिले जाणार आहेत.

झेरॉक्स मशीनवर 100% सबसिडी:

झेरॉक्स मशीनवर (Xerox Machine Subsidy Yojana ) व्यवसाय सुरू करण्यासाठी समाजकल्याण विभाग पुरुष आणि महिलांना 100% अनुदान देते. यावर्षी 169 पुरुष आणि 185 महिलांच्या खात्यात प्रत्येकी 43 हजार 70 रुपये शिलाई मशीनसाठी जमा होणार आहेत.

100% अनुदान: 100 percent subsidy Yojana

गरजू महिलांना शिवणकामाचा अनुभव ( Shilai Machine Subsidy Yojana) आहे. किंवा तो त्यांचा व्यवसाय आहे. शिलाई मशीन खरेदी केल्यानंतर अशा 145 महिलांना 9 हजार 300 रुपये मिळणार आहेत.

निकष काय आहेत?

या योजनांचा लाभ केवळ अनुसूचित जाती, अनुसूचित जमाती, विमुक्त भटके, अनुसूचित जातीतील लाभार्थ्यांनाच दिला जातो. हे लाभार्थी अल्प उत्पन्न गटातील असावेत.

कोणती कागदपत्रे आवश्यक आहेत?

जात प्रमाणपत्र, उत्पन्नाचा दाखला, आधार कार्ड, दारिद्र्यरेषेखालील प्रमाणपत्र आवश्यक असल्यास बँक पासबुक, स्वतःचे किंवा भाड्याने घेतलेल्या जागेचे प्रमाणपत्र इ.

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

Leave a Comment