Cotton Rate Today: या वर्षी कापसाचे भाव वाढतील का?

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Cotton Rate Today

Cotton Rate Today: विदर्भ, मराठवाडा, खान्देशसह राज्यात अनेक ठिकाणी हंगामपूर्व कापूस वेचणी सुरू असून, नवीन कापूस बाजारात येण्यास सुरुवात झाली आहे, मात्र यंदा कापसाचे भाव हमीभावापेक्षा कमी आहेत.

विदर्भ, मराठवाडा, खान्देशसह राज्यात अनेक ठिकाणी हंगामपूर्व कापूस वेचणी सुरू असून, नवीन कापूस बाजारात येण्यास सुरुवात झाली आहे, मात्र यंदा कापसाचे भाव हमीभावापेक्षा कमी आहेत. 2023-24 च्या हंगामात कापसाच्या धाग्याची किंमत 6,620 रुपये प्रति क्विंटल आणि लांब धाग्याची किंमत 7,200 रुपये प्रति क्विंटल होती. परंतु असे व्याजदर केवळ अपवाद म्हणून बाजारात आहेत. गेल्या वर्षी नोव्हेंबरमध्ये हा भाव 8,450 रुपये प्रतिक्विंटल इतका होता. 2021 मध्ये, किंमत 10,000 च्या वर असेल. ते यंदा होणार का, असा प्रश्न चर्चेत आला आहे. Cotton Rate Today live

यावर्षी कापूस लागवड कशी आहे?

यावर्षी, राज्याचे कापूस लागवड क्षेत्र ४.२३४ दशलक्ष हेक्टर (एकूण लागवड क्षेत्राच्या ३०%) पर्यंत पोहोचले आहे. सोयाबीननंतर कापूस हे राज्यात सर्वाधिक लागवड केलेले पीक आहे. यावर्षी 17 जिल्ह्यांमध्ये 75% ते 100% पाऊस झाला असला तरी ऑगस्टमध्ये झालेल्या पावसाचा परिणाम पिकांच्या वाढीवर होत आहे. कृषी मंत्रालयाच्या अहवालानुसार, परिसरात पांढरी माशी आणि गुलाबी बोंडअळीचा प्रादुर्भाव आढळून आला. याचा परिणाम होऊन कापूस उत्पादनात घट होण्याची चिन्हे दिसू लागली असून, कापूस वेचणीपासून काढणीपर्यंतच्या खर्चात लक्षणीय वाढ झाली आहे.

Cotton Rate Today: देशांतर्गत बाजारात कापसाचा भाव किती आहे?

सध्या देशांतर्गत बाजारात कापसाचे दर स्थिर आहेत. बाजार समित्यांमध्ये चांगल्या प्रतीच्या कापसाचा सरासरी भाव 6,500 ते 7,500 रुपये प्रति क्विंटल आहे. कपाशीमध्ये सध्या आर्द्रतेचे प्रमाण जास्त आहे. म्हणून, किंमत पातळी कमी मानली जाते. कापसाचे नवे भाव पाच हजारांपासून सुरू होते. हे दर हमीभावापेक्षा खूपच कमी आहेत. गेल्या हंगामातही सुरुवातीला भाव कमी होता, मात्र चांगला भाव मिळण्याची अपेक्षा असल्याने शेतकऱ्यांनी लगेच कापूस विकला नाही. गेल्या हंगामात रखडलेल्या कापसासाठी शेतकऱ्यांना मिळालेला भाव हमीभावापेक्षा किंचित जास्त असल्याचे दिसून आले.

Cotton Rate Today: या वर्षी कापसाचे भाव वाढतील का?

MCX Cotton Rate Today:जागतिक बाजारात कापसाचा भाव किती आहे?

जागतिक बाजारात सध्याच्या कापसाच्या किमती 90 ते 95 सेंट्स प्रति पौंड आहेत. mcx Cotton Rate Today रुपयाच्या बाबतीत, दर प्रति ब्लॉक 50-60,000 रुपये आहे. भारतीय बाजारपेठेतही कापसाचे भाव सध्या स्थिर आहेत. पंजाब आणि राजस्थानमध्ये नवीन कापूस 7,000-7,500 रुपये प्रति क्विंटल दराने विकला जात आहे. सरकीला तीन हजार रुपये प्रतिक्विंटल भाव आहे. 2021-22 च्या हंगामात रुईचे भाव प्रति क्विंटल 1 लाख रुपये झाले आहेत. पण 2022-23 हंगामात भाव 40 टक्क्यांनी घसरून 57,000-60,000 रुपये प्रति क्विंटलवर आले.

यंदा कापूस बाजाराचा कल कसा असेल?

ज्येष्ठ कृषी तज्ज्ञ विजय जावंधिया यांनी सांगितले की, कापसाची आवक अल्प प्रमाणात सुरू झाली आहे, मात्र डिसेंबरमध्ये महाराष्ट्र आणि गुजरातमधून कापसाची आवक वाढल्याने कापसाचे दर घसरण्याची शक्यता आहे. . कापूस बाजारावर जागतिक अर्थव्यवस्थेचा परिणाम. कापूस आयात करताना वाहतूक खर्च येतो. स्थानिक बाजारपेठेत कापूस स्वस्त झाल्यास आयात कमी होईल. कापसाचे भाव हमीभावापेक्षा कमी नसावेत यासाठी राज्य सरकारांनी केंद्र सरकारने आतापासून भारतीय कॉटन कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया (CCI) मार्फत कापूस खरेदी करण्याचा आग्रह धरला पाहिजे. त्याचबरोबर जावंदिया यांनी कापूस निर्यातीसाठी केंद्र सरकारकडे अनुदानाची मागणी केली.

Cotton Rate Today: या वर्षी कापसाचे भाव वाढतील का?

Cotton Rate Live: ऑक्टोबर ते डिसेंबर या काळात कापसाच्या भावाचा कल काय आहे? अंदाज जाणून घ्या

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

Leave a Comment