Unseasonal Rain : अवकाळी पावसामुळे झालेल्या नुकसानीकडे दुर्लक्ष; 11 जिल्ह्यांना अहवालातून वगळले

By Bhimraj Pikwane

Published on:

Unseasonal Rain

Unseasonal Rain राज्यात रविवारी (दि. 26) मध्यरात्रीपासून अवकाळी पाऊस आणि गारपिटीने हजेरी लावल्याने राज्यभरातील विविध पिके घेणाऱ्या फळबागा आणि शेतकऱ्यांचे नुकसान झाले. विदर्भातील कापूस उत्पादक शेतकऱ्यांना सर्वाधिक फटका बसला असून, मराठवाडा, पश्चिम महाराष्ट्र आणि कोकण जिल्ह्यांमध्येही अशीच परिस्थिती आहे. या भीषण परिस्थितीमध्ये महसूल विभागाचे कर्मचारी संपावर गेल्याने राज्य सरकारने गुरुवारी निष्काळजीपणाचा अहवाल जारी केला. तब्बल 11 प्रदेश वगळण्यात आले. Unseasonal Rain

Unseasonal Rain : अवकाळी पावसामुळे झालेल्या नुकसानीकडे दुर्लक्ष; 11 जिल्ह्यांना अहवालातून वगळले

अवकाळी पावसामुळे झालेल्या पिकांच्या नुकसानीची चौकशी करण्याचे आदेश राज्याच्या कर विभागाने मंगळवारी (दि. 28) राज्यातील सर्व जिल्हा कर वसुली अधिकाऱ्यांना दिले. पीक नुकसानीचे प्रमाण 33% पेक्षा जास्त असल्यास, शेतकऱ्यांना राष्ट्रीय आपत्ती निवारण निधीच्या मानकांनुसार मदत केली जाईल. त्यामुळे राज्यभरातील कर कर्मचाऱ्यांनी संपातून माघार घेऊन कामावर परतावे.

तथापि, सरकारने 28 नोव्हेंबर रोजी चौकशीचे आदेश दिल्यानंतरही, राज्याने अद्याप तपास सुरू केला नसल्यामुळे, अखेरीस मुख्यमंत्री कार्यालयाने राज्यातील 22 जिल्ह्यांमधील नुकसानीचा अहवाल प्रसिद्ध केला, त्यापैकी तीन जिल्ह्यांमध्ये नुकसान झाल्याचा आरोप आहे. ९३ हजार ३२५ हेक्टर क्षेत्र बाधित झाले आहे. मात्र, प्रत्यक्षात 11 जिल्ह्यांचा समावेश नसल्याने या जिल्ह्यांतील शेतकरी नुकसानीपासून वंचित राहतील, असा दावा केला जात आहे.

नांजरंदाज अहवालात या जिल्ह्यांचा समावेश करण्यात आला नाही Unseasonal Rain

विभाग जिल्हा
कोकण विभाग रायगड
पुणे विभाग सोलापूर, सांगली, कोल्हापूर
औरंगाबाद विभागनाशिक, उस्मानाबाद
अमरावती जिल्हा अमरावती
नागपूर विभागभंडारा, नागपूर, गोंदिया, वर्धा, चंद्रपूर
Unseasonal Rain

आम्ही सर्व प्रदेशात पंचनामे करत आहोत. पंचनामा पूर्ण झाल्यानंतर राज्यातील सर्व जिल्ह्यांचा अंतिम अहवालात समावेश केला जाईल.

प्रवीण गेडाम, आयुक्त, कुषी विभाग

राज्यातील कापूस, फळबागा, भात आदी पिकांचेही मोठ्या प्रमाणात नुकसान झाले. असे असताना निष्काळजीपणाच्या अहवालात 22 जिल्ह्यांचाच समावेश का करण्यात आला? नियमांनुसार शेतकऱ्यांना अटक न करता तातडीने नुकसान भरपाई द्यावी.

-यशोमती ठाकूर, माजी काँग्रेस मंत्री

Bhimraj Pikwane

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

3 thoughts on “Unseasonal Rain : अवकाळी पावसामुळे झालेल्या नुकसानीकडे दुर्लक्ष; 11 जिल्ह्यांना अहवालातून वगळले”

Leave a Comment